bosu_3057

Mình vừa kết nối máy in qua mạng bình thường, cài xong driver, khi in ở máy chủ thì vẫn nhìn thấy file đang in trên máy in bên máy khách, nhưng khi bấm in trên máy khách thì lỗi:

VD mình mở MS Excel > print thì máy báo vừa send sang máy in, sau đó ct Excel đứng luôn lên thông báo EXcel has stopped working

Thế là sao nhỉ?

tinystarshine Mình vừa kết nối máy in qua mạng bình thường, cài xong driver, khi in ở máy chủ thì vẫn nhìn thấy file đang in trên máy in bên máy khách, nhưng khi bấm in trên máy khách thì lỗi:

VD mình mở MS Excel > print thì máy báo vừa send sang máy in, sau đó ct Excel đứng luôn lên thông báo EXcel has stopped working

Thế là sao nhỉ? Tất cả các máy trong mạng LAN của bạn đều bị như vậy và không in được? Nếu in trực tiếp từ print server thì sao? Thử quét virus xem sao.Nếu in từ Notepad hay Wordpad thì sao hả bạn ?

Trước tiên bạn vào

+ Bấm Start, chọn Run, gõ CMD, bấm Enter

+ Bạn gõ theo lệnh sau:

Net stop spooler

Net start spooler

Khởi động lại cả máy tính và máy in rùi kiểm tra những gì mình hỏi nhé.

thangcohuthtd1

Tất cả các máy trong mạng LAN của bạn đều bị như vậy và không in được? Nếu in trực tiếp từ print server thì sao? Thử quét virus xem sao.Nếu in từ Notepad hay Wordpad thì sao hả bạn ?

Trước tiên bạn vào

+ Bấm Start, chọn Run, gõ CMD, bấm Enter

+ Bạn gõ theo lệnh sau:

Net stop spooler

Net start spooler

Khởi động lại cả máy tính và máy in rùi kiểm tra những gì mình hỏi nhé. Mình vừa làm thử cách của bạn nhưng không ăn thua j hết. Tất cả các máy trong mạng LAN đều bị như vậy, in từ noteped cũng bị thế, kể cả máy dùng windows 7 hay windows xp. Nhưng nếu in trực tiếp ừ máy chủ thì bình thường bạn à.

peng0c_15

tinystarshine Mình vừa làm thử cách của bạn nhưng không ăn thua j hết. Tất cả các máy trong mạng LAN đều bị như vậy, in từ noteped cũng bị thế, kể cả máy dùng windows 7 hay windows xp. Nhưng nếu in trực tiếp ừ máy chủ thì bình thường bạn à. Bạn dùng mạng ngang hàng à .Hay có máy làm domain .máy in vừa chắc chắn là share chưa hả bạn .Bạn thiết lập lại xem .Nếu cần mình có thể đưa mô hình cho bạn .

* Thử đổi port cho máy đó xem nếu vẫn không khắc phục được -----> Switch không có vấn đề

* Dây mạng hay Port cấp cho máy bị lỗi : Anh thử lấy dây mạng khác test xem sao , dùng Card mạng rời gắn vào test

* Kiểm tra chuẩn bấm dây mạng của từng Clien xem có khác nhau không ? nếu khác thì nên bấm lại cho tất cả cùng một chuẩn.

(em từng gặp trường hợp này rồi , 2 máy xài chung 1 Hub , dây mạng 2 máy đều bấm cùng chuẩn B nhưng khác nhau ở chỗ là dây số 2 vẫn bấm theo chuẩn B tương tự dây số 1 nhưng bị ngược bề mặt bấm như bàn tay có 2 mặt , mặt trắng(dây số 1) và mặt đen(dây số 2). Trên cơ bản thì nếu bấm như vậy máy số 2 vẫn vào mạng được bình thường khi chỉ nó chạy một mình . Nếu cả 2 máy cùng chạy song song thì máy 2 không thể vào mạng được và đôi khi cũng ảnh hưởng đến tốc độ truy cập mạng của máy 1)

Chozai

Sorry mấy ngày nay bận quá nên không trả lời dc.

Máy trong mạng share folder bình thường => nghĩa là không lỗi connect hay dây nhợ gì ở đây cả, vào network place thấy biểu tượng printer click vào hiện lên như hình nhưng không in dc:

Xever

tinystarshine Sorry mấy ngày nay bận quá nên không trả lời dc.

Máy trong mạng share folder bình thường => nghĩa là không lỗi connect hay dây nhợ gì ở đây cả, vào network place thấy biểu tượng printer click vào hiện lên như hình nhưng không in dc:
Nếu bạn dùng máy in Canon thì bạn xem thêm phần DAP trong System Properties\ Advanced\Performance.

Có thể một phần driver đó không tương thích với bộ office (cái này tự sáng kiến ra thui chỉ nghĩ vậy không biết đúng không)

phần 2 thử cài bộ windows khác cd key đó sẽ biết ngay kết quả .

Culhwch

ban xem lai windows coi

co the do loi windows do

no bi vi rut thi do chung nhiu lam ban ah>>

minh chua gap nen cung chi bit noi ban vay thui

chuc ban thanh cong!!!

sua dc ban post bai len cho moi nguoi cung tham khao nhe!!

Mình xin lũy ý một chút nha, bạn thử cách này thử được không:

- Bạn lấy một máy khác sử dụng máy in thử được không. Bạn tiến hành Share máy in trên máy này cho các máy khác in thử. Nếu được thì do máy hiện tại có vấn đề.

Các chủ đề có liên quan khác