các bạn cho em hỏi em làm rơi ổ cứng WD 500G của thằng bạn văng cả nắp ngoài ra.

Lúc lắp nắp vào và check trên máy thì vẫn thấy hiện ổ binh thường nhưng em sợ trong thời (gian) gian lâu dài nó có bị lỗi hay hỏng hóc gì không ?

Mong các bạn cho ý kiến.

tungshooter

Đĩa cứng rất dễ hư nếu va đập mạnh hay rơi xuống đất gây chấn động mạnh. Chỉ cần kim đọc chạm nhẹ trên đĩa cứng là xong.

Trước mắt có thể chưa thấy gì xảy ra nhưng khi tiến hành ghi xóa mới bắt đầu có chuyện.

Rớt đĩa cứng đến nỗi văng cả nắp thì quá mạnh rồi nhưng không hiểu là sao đĩa vẫn check được. Quá may mắn rồi đấy.

lop129hht

nokia7650 Đĩa cứng rất dễ hư nếu va đập mạnh hay rơi xuống đất gây chấn động mạnh. Chỉ cần kim đọc chạm nhẹ trên đĩa cứng là xong.

Trước mắt có thể chưa thấy gì xảy ra nhưng khi tiến hành ghi xóa mới bắt đầu có chuyện.

Rớt đĩa cứng đến nỗi văng cả nắp thì quá mạnh rồi nhưng không hiểu là sao đĩa vẫn check được. Quá may mắn rồi đấy. Là ổ đĩa di động chứ không phải là ổ đĩa cứng bình thường đâu bác.

Có sao không bác

mrala_lonely

hên xui thôi bạn à.chưa nói trước được gì đâu bạn cứ test thử mấy ngày xem sao đã

conmatamduong Là ổ đĩa di động chứ không phải là ổ đĩa cứng bình thường đâu bác.

Có sao không bác Ổ di động hay ổ thường cũng thế thôi, mấy dòng HDD di động sau này cơ chế chống sốc tốt hơn so với lúc trước nên hạn chế được nhiều mấy vụ hỏng do rớt, chấn động mạnh.

anh_yeu_vo

ổ WD chắc không sao đâu, mình cũng dùng WD 320G, rơi bung hết cả vỏ ra, lắp lại chạy vẫn OK, chưa bị vấn đề gì cả.

thi1706

pes6_pro ổ WD chắc không sao đâu, mình cũng dùng WD 320G, rơi bung hết cả vỏ ra, lắp lại chạy vẫn OK, chưa bị vấn đề gì cả. Có chuyện đó thật sao

pigletandmouse

conmatamduong các bạn cho em hỏi em làm rơi ổ cứng WD 500G của thằng bạn văng cả nắp ngoài ra.

Lúc lắp nắp vào và check trên máy thì vẫn thấy hiện ổ binh thường nhưng em sợ trong thời (gian) gian lâu dài nó có bị lỗi hay hỏng hóc gì không ?

Mong các bạn cho ý kiến. Nếu vẫn chạy Ok thì không sao đâu bạn, mình cũng rớt mấy lần, WD chống sock khá tốt.

Nhưng cũng ráng cẩn thận, dù có chống sốc thì chấn động mạnh có thể làm lá đĩa bên trong bị hư đấy.

theo mình thì bạn nên backup tất cả data trên ổ đi

sau đó thì test vài hôm

trg hợp này dễ nguy hiểm lm

bạn nên chuẩn bị trk tinh thần

conmatamduong các bạn cho em hỏi em làm rơi ổ cứng WD 500G của thằng bạn văng cả nắp ngoài ra.

Mong các bạn cho ý kiến. Rớt HDD lúc vừa tháo hết dây nguồn và dữ liệu:

- Nếu HDD là loại rắn tức SSD thì không thành vấn đề nếu máy vẫn nhận ra (không hư bo mạch).

- Nếu HDD là loại cơ thì khi ráp lại hãy chú ý nghe thật kĩ xem lúc nó quay có phát ra bất cứ tiếng động nào không ? Nếu có là do lệch cơ và khi đó khả năng hư hỏng trầy xước dẫn đến mất dữ liệu là rất cao. Lúc này bạn nên nghĩ đến chuyện bỏ nó đi là vừa.

Rớt HDD lúc đang xài tức là đang cắm dây nhợ đầy đủ và HDD đang hoạt động:

- Tình hình sẽ nguy hiểm hơn đối với SSD, sự sốc điện có thể sẽ khiến nó hư luôn hay chỉ gây sai lệch hỏng hóc dữ liệu. Bạn nên kiểm tra dữ liệu nếu nó vẫn còn hoạt động được.

- Đối với loại cơ thì vẫn áp dụng nguyên tắc lắng nghe tiếng động. Nếu nó vẫn chạy mà không phát ra bất cứ tiếng động lạ nào thì có thể yên tâm, còn nếu có thì nên ghost dữ liệu lại rùi quẳng HDD đi luôn là vừa.

mydreamhacker

eck...rơi thế mà không sao thì quả là chuyện lạ đấy. Cho dù bây giờ không sao thì chỉ cần xài 1 thời (gian) gian ngắn là sẽ có "sao" liền à

hong_nhung

Ổ đĩa cứng (kể cả ổ cứng di động) mà rơi là chắc chắn ảnh hưởng xấu rồi! Rơi bình thường còn bị ảnh hưởng nữa là rơi văng cả nắp ra...

Dù sao, méo mó có còn hơn không... Nhưng để cẩn thận, bạn vẫn nên backup lại những dữ liệu cần thiết nhé!

mancom88

Trích dẫn từ thanhpho_mua1990:
các bạn cho em hỏi em làm rơi ổ cứng WD 500G của thằng bạn văng cả nắp ngoài ra.

Mong các bạn cho ý kiến.
Tốt nhất bạn nên mang tới trung tâm có chuyên môn về ổ cứng để kiểm tra nhé.
Bạn có thể tham khảo dịch vụ cứu dữ liệu ổ cứng bị rơi tại:
hay gọi Mr.0989711388 để được hỗ trợ

Các chủ đề có liên quan khác