Vào một ngày đẹp trời nào đó bổng hệ điều hành của bạn không vào được , bạn đang xài laptop thời (gian) cổ đại nên không có ổ CD nên không thể cài lại được , tháo ổ cứng ra đem qua máy khác cài rồi gắn vào lại thì gặp tình trạng phần cứng không thích hợp nên không boot được vào hệ thống , tui xin chỉ dẫn các bạn cách cài hệ điều hành windows xp không sử dụng CD .

Nếu bạn vừa có Windows XP trên HDD ( giả sử là D:\winxp ) , bằng cách nào đó bạn phải Boot vào được môi trường DOS. (có thể bằng đĩa mềm , có rất nhiều cách khác để boot được vào DOS , tuỳ theo kinh nghiệm của các bạn mà các bạn có thể thực hiện ). Nếu Windows XP chỉ bị hỏng, khởi động nhấn F8 chọn Command Prompt. Nếu bạn chưa có Window XP trên HDD bắt buộc các bạn phải tháo ổ cứng ra đem qua máy khác copy Source lên HDD ( nếu bạn chưa có DOS trên HDD bạn cũng có thể cài DOS từ đây ) . Trong lúc tui viết bài này chợt nhớ tới cách các bạn làm được là từ hệ thống FAT32 , còn nếu là hệ thống NTFS thì thế nào ( đặc biệt là thư mục Source Window XP nằm trên ổ đĩa NTFS ) , cách duy nhất là phải làm ra (tạo) phân vùng FAT32 hay có thể có những cách khác , tui sẽ tìm hiểu và sẽ trình bài cho các bạn ở những bài tiếp theo

Bạn dùng lệnh CD để chuyển đến thư mục I386 nằm trong thư mục Source Windows XP, sau đó chạy file winnt.exe

ví dụ:

A:\> CD D:\winxp\i386

D:\winxp\i386> winnt.exe

Sau đó trình Setup Windows hiện lên bạn có thể cài đặt bình thường , chúc bạn thành công

luuduchung_hero

Cái lệnh này

A:\> CD D:\winxp\i386

D:\winxp\i386> winnt.exe

Có phải ổ CD là ổ A đâu nhỉ ?? (không phải tui nhầm chữ CD (copy directory) bạn viêt stawts ở trên đâu nhé

bạn cho hỏi là ổ CD lúc này có phải là ổ A: không vậy ?

giaiky2007

daiphuq9 gõ nhầm D thành A thôi mà. đúng ra là vậy nè

D:\> CD D:\winxp\i386

D:\winxp\i386> winnt.exe Hình như lại gõ nhầm nữa đó.

ổ A ở đây có nghĩa là ổ đĩa bạn cài Dos vào thông thường là

C:\> CD D:\winxp\i386\winnt.exe

Các chủ đề có liên quan khác