Chào tất cả người! Hôm nay rảnh rỗi nên tranh thủ viết bài chỉ dẫn một số bạn chưa biết cách Rip video ra sao! Nói nôm na Rip video là để nén video lại sang 1 dạng khác, có mất mát nhưng không đáng kể, sản phẩm đầu ra cho chất lượng tương đương, nhiều khi các Ripper biết cách xào nấu sẽ làm cho video đẹp và mịn hơn rất nhiều!
Chuẩn bị trước khi Rip nào:

♥ Source (Nguồn): Bạn cần có VOB gốc của video cần Rip, có thể lấy trên mạng, đĩa DVD mà bạn mua....

- Hỗ trợ xem video,

- Hỗ trợ các ứng dụng chạy trên nền .NET.

- Tạo mã AviSynth Script.

- Plugins cần thiết để sử dụng cho chuyện Rip.

- Nén video.

- Nén âm thanh.

- Đóng gói video.

Bắt đầu cài đặt:

Cài Media Player Classic xong bạn vô Start → Programs → K-Lite Codec Pack → Tools → MediaInfo.

Giao diện chương trình hiện lên bạn tới thẻ About và tích vào như hình vẽ và nhấn OK:
Bạn cài đặt từng phần mềm tiếp theo như bình thường, riêng Plugins bạn dowload về xong giải nén ra rồi copy vào thư mục C:\Program Files\AviSynth 2.5.

Tiếp đến là MeGUI, sau khi dow load về giao diện chương trình sẽ như sau:
Sau đó chương trình sẽ hỏi Update(Cập nhật), bạn nhấn OK hay vào Options → Update.

Quá trình update được diễn ra như sau:
Nếu trong quá trình cài đặt nó có hỏi thì nhấn Cancel nếu không cần thiết:
Sau đó MeGUI sẽ hỏi khởi động lại chương trình hay không:
Bạn nhấn Yes!

Sau đó MeGUI sẽ tự khởi động lại chương trình của nó.

Bây giờ là công đoạn làm ra (tạo) các thiết lập cho MeGUI làm việc:

Ở thẻ Input của MeGUI, bạn chọn Config trong phần Video ecoding, nó sẽ hiện lên như thế này:
Tích vào ô Advanced Settings

Và thiết đặt các thông số tùy ý nhưng theo mình nên thiết đặt như sau:

Sau đó bạn nhấn New và save với 1 cái tên nào đó, mình thì đặt là HQ Videos 2000 kbps.

Việc bây giờ là bạn vào thư mục Tools trong C:\Program Files\MeGUI\tools,

Kích đúp vào thư mục dgindex sau đó thấy DGIndex hình số 8 màu xanh, bạn kích chuột phải vô đó chọn Send to ► Desktop (create shourtcut).

Cài đặt Belight - Nén âm thanh và MKVToolnix - Đóng gói video như bình thường! Xong.
Rip video:

Bật DGindex lên (Chính là cái shortcut mà bạn vừa làm ra (tạo) ngoài màn hình đó hay trong C:\Program Files\MeGUI\tools\dgindex)
Vào File\Open tìm đến nơi chứa cái File VOB cần nén. Ở đây mình nén bài Lily Allen - The fear trong thư mục D:\VOB của mình:
Nhấn OK, DGIndex sẽ hiện lên 1 cái màn hình đen xì xì, nhấn File\Save Project hay F4 để lưu file d2v và phần audio(tiếng) của cái VOB đó!

Bây giờ bạn cần xác định soure(nguồn) của video đó bằng cách chuột phải vào File VOB chọn MediaInfo, một cái bảng hiện lên như thế này
Chỗ này bạn cần chú ý đến Fame rate là 25.000 fps nhé & Video delay (Nếu có nhé)! Cái video này được nén với 25 fps mỗi giây, phần tiếng và hình lệch nhau -142ms nên bạn hãy nhớ số này! Tùy vào mỗi cái VOB mà bạn mới có thể xác định được, cũng có thể là 29.970 fps hay không lệch tiếng nhau!
Xử lý âm thanh vừa được tách ra bằng Belight:

Bạn kích đúp Belight ở Desktop, vô File\Open tìm đến nơi chứa phần audio là wav vừa tách cùng với file d2v như hình vẽ:
Ở đây mình chọn OGG Vorbis q 9.0 ~ 320 kbps stereo và điền số -142 vào ô Delay và nhấn Start Processing, chương trình sẽ nén WAV xuống OGG.

Nén xong phần audio,tiếp tục quay trở lại MeGUI để nén Videos:

Vô Tools chọn AVS Script Creator
Ở phần Video Input chọn file d2v vừa làm ra (tạo) sẽ hiện lên như thế này và 1 cái khung hình có màn đen ở xung quanh, nhấn Auto Crop: để nó cắt bỏ bớt viền đen xung quanh, cũng có thể bỏ qua nếu không thích, ở ô Resize tích vào Suggest Resolution (mod16) để video sau khi Rip có tỷ lệ thích hợp

Sang thẻ Filters chọn Mpeg2 Deblocking và tích vào ô Analyse để MeGUI tự động chọn phương pháp xử lý tự động:
Ở phần Filters, Resize Filters chọn Spline36 (Neutral), tích tiếp vào Noise Filters chọn Heavy Noise.

Sang thẻ Script, thêm dòng lệnh sau
ChangeFPS(25)

Tweak(hue=0.0,sat=1.2,bright=0.0,cont=1.0)

Levels(16, 1, 235, 0, 255, coring=false)

, cái này là cách Rip của mình, bạn có thể tham khảo thêm hay không cho vào cũng không sao nhé!
ChangeFPS(25) → 25 ở đây là VOB được nén 25 khung hình trong 1 giây, nếu VOB là 29.97 thì bạn thay 25 bằng 29.97
Tweak(hue=0.0,sat=1.2,bright=0.0,cont=1.0) → Mặc định sat=1.0 nhưng mình chọn 1.2Levels(16, 1, 235, 0, 255, coring=false) → Cái này mặc định rồi! Hehe

Sau đó nhấn Save trông sẽ như thế này

Nhấn Enqueue
Start để bắt đầu quá trình nén! Mất chừng 10-15 phút để nén đó, tùy thuộc vào cấu hình máy tính, máy mình cùi nén chậm lắm! Hí hí

Nén xong xuôi rồi! Đóng gói nào, bật MkvmergeGUI bên ngoài màn hình lên! Kéo (add) phần video MP4 và OGG vừa Rip vào cái bảng Input files lù lù trên màn hình này vào rồi nhấn Start muxing!
Hehe! File xuất ra dưới dạng Mkv, bật lên coi nào!

Đây là cách Rip của riêng mình, bạn có thể tham khảo thêm từ nhiều nguồn khác nhau để lựa chọn cách Rip phù hợp nhất!
Chúc các bạn chủ nhật vui vẻ!

Chủ thớt cho hỏi chỗ resize filter phụ thuộc vào thông số nào của video mà chọn vậy hay lúc nào cũng chọn thế, sao bên hdvietnam thì lại chỉ chọn lanzcos4(shape) và cả những thông số bên phần advanced setting x264 nữa

Rowtag

mình vào trang web của MKVToolnix rồi làm sao nữa, phải click vào đâu mới down về đuợc

Các chủ đề có liên quan khác