Cty hiện tại dùng 9 máy PC. Dùng mạng Viettel, Modem 1 cổng Rj45 nên nối qua switch 16 cổng. Dạo này bị hiện tượng mạng chập chờn, rớt liên tục, gửi Mail không được + chat vs skyper hay out.

Khi vào cmd dùng lệnh : ping 203.113.131.1 - t hay đến modem: ping 192.168.1.1 -t thì mạng không bị báo Request time out.

Nếu thử dùng lệnh ping yahoo.com -t thì 1 lát lại báo Request time out ngay.

Nếu nối trực tiếp dây mạng từ Modem vào 1 máy rùi thực hiện các thao tác trên thì vẫn cho kết quả tương tự.

Tuy nhiên nếu mình về nhà thử lệnh ping yahoo.com -t thì không hề báo Request time out lần nào. Chứng tỏ mạng ở cty có vấn đề. Tuy nhiên nhà mạng xuống bảo mạng vẫn OK.

Modem thì cũ, Switch thì vừa mua cái mới -> vẫn không khắc phục được.

-------------------------------------

Trước đây mình gặp 1 cty bị hiện tượng là mạng cũng chập chờn lúc được lúc không -> do máy đó bị nhiễm VR nên nếu cắm máy đó vào chung switch thì cả mạng đơ. Tuy nhiên trường hợp này khác là kể cả ping đến yahoo từ 1 máy bất kì cũng bị rớt nên mình không hiểu lý do sao?

Mời các cao thủ chỉ lối!

ở nhà bạn xài mạng của ai?

Trên cơ quan xài Viettel thì nói nó change lại DNS khác thử được không?. Nếu được bạn change lại DNS là 8.8.8.8 xem có còn bị không?

Nhiều khi do đường dây điện thoại chậm chờn, modem yếu, switch lỗi.

Bạn kiểm tra lại xem.

uh.nhưng đang chờ xem ai bị hay vừa khắc phục được = soft hay tools nào thì share cho mình

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

khẩn thiết nhờ a e giúp nhé

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

mọi người ơi, không ai giúp ư?

1) Kiếm cái modem khác test thử xem sao.

2) Cô lập từng máy trong mạng, test virus.

3) Kiểm tra lại dịch vụ mạng, dây điện thoại.

Chắc chắn dịch vụ mạng và modem.

Saber

Thứ 2 mới xử lý nên mong ace giúp sức!

Bị VR rùi. Nên mong tất cả người xem con này là con gì + Phần mềm hay tools nào diệt được nó?

hot_girl404

bạn thử quét con kido xem, dùng tool của kas hay bitdefender đều được.

sau đó tải 2 or 3 bản vá lỗi của xp về chạy. khi quét bạn phải disable mạng đi, sau khi quét hết tất cả các máy mới enable mạng lại.

Andrew

Bạn chắc chắn nó bị virus thì quét virus, nặng quá thì Reinstall lại win.

@Lưu ý bạn. Không dùng ngôn ngữ chat vào bài viết.

kittytramanh

cài lại windows thì nhiều máy quá. Mình muốn xem máy nào nhiễm thì cài riêng máy đó thôi

chunghoanggiang

bạn nếu bết thì dùng Wireshark để tóm gói tin broadcast của mạng. Từ đó phân tích nó có IP nào? máy nào thì sẽ cách ly và xử lý nó.

Virut thì không thể cắm 1 máy chạy mà vẫn bị được đâu, phải kiểm tra modem, đường dây dẫn có ổn định không. Nếu kido thì chạy một máy vẫn ngon lành, chỉ khi cắm nhiều máy cùng lúc mới xẩy ra hiện tượng chập chờn.

Quote:

Được gửi bởi hqtb84

cài lại windows thì nhiều máy quá. Mình muốn xem máy nào nhiễm thì cài riêng máy đó thôi

Mạng có 9 máy mà nhiều nhặn gì trời Bạn cách ly hết tất cả ra khỏi mạng, rồi cắm từng máy vào mạng mà thử, nó bị cả 9 máy thì phải làm cho hết thôi

Quote:

Trước đây mình gặp 1 cty bị hiện tượng là mạng cũng chập chờn lúc được lúc không -> do máy đó bị nhiễm VR nên nếu cắm máy đó vào chung switch thì cả mạng đơ. Tuy nhiên trường hợp này khác là kể cả ping đến yahoo từ 1 máy bất kì cũng bị rớt nên mình không hiểu lý do sao?

Lý do đơn giản thôi, cả group nó bị hết rồi, máy nào cũng nhiễm cả.

ko phải do Modem -> cắm trực tiếp 1 máy chạy OK ngay.

-------------

Switch mới mua thì cũng không thể do Switch.

------------

vậy nguyên nhân chính chắc do Vr nhưng không bít con nào. các máy mình đều cài Avira + dùng tools diệt Kido (có cài bản vá Ms08-067 rùi)

Các chủ đề có liên quan khác