TenEyck

tui dùng phần mền này được nữa năm rồi. Kinh nghiệm tích lũy cũng được kha khá. Proshow Producer là phần mềm chuyên dùng để làm ra (tạo) video từ ảnh và các clip với các hiệu ứng đẹp, nhưng điều đặc biệt là nó rất nhẹ và dể dùng ngay cả đối với người không chuyên. Proshow gồm hai sản phẩm : Proshow Producer(18M) và Proshow Gold. Proshow Gold dể dùng hơn nhưng hiệu ứng và độ biên tập video của nó lại không hiệu quả lắm. Chính vì thế tui chuyển sang dùng Proshow Producer. Điểm yếu nhất của phần mền này là không làm ra (tạo) được các hiệu ứng 3D như Studio(170M).

Bạn download phần mền Proshow Producer tại (phiên bản 4.1.2712)

Size của phần mền là 18.98 MB

Key của phần mền Name: MUARE.ASIA

Phone Number: 84422455066

Registration: UBBN77QCM5CY7

Bác nào mà dùng phiên bản 4.1.2737 thì bác điền key này vào nhé

Name: softvnn

Phone: 1379246

Key: UBBC57KXHXPZC
Lưu ý : Bạn phải điền key để tránh dòng chữ màu vàng khi xuất file video

Bạn down về và cài đặt bình thường. Có thể điền key ngay tại lúc cài đặt (Enter Registration) hay sau khi vừa cài đặt trả chỉnh.

Hướng dẫn sử dụng:Chương trình có giao diện như sau:

( Lưu ý : để dê hiểu bạn nên bật phần mềm để theo dõi và thực hành)

(1) Cây thư mục nơi bạn để ảnh để làm video,

(2) Ảnh trong thư mục bạn cần làm video.

(3) Hiển thị video đang làm.

(4) Nơi bạn bỏ ảnh hay clip ( đuôi clip nên dùng là .WMV)

(5) Nơi bạn bỏ nhạc nền cho video bạn cần làm.

(6) Thanh menu, ( Thanh này tui rất ít khi dùng, ngoại trừ Create Output dùng để ghi video khi vừa hoàn thành)

Cài đặt Tổng thể

để bỏ ảnh , clip, hay nhạc nền bạn dùng chuột kéo như hình vẽ:

(1) Hiệu ứng chuyển ảnh này sang ảnh khác ( bạn kích chuột vào sẻ ra 1 hình như thế này:

bạn thoải mái chọn kiểu chuyển ảnh)

(2) Thời gian lưu ảnh trên video ( đo bằng s)

(3) thời (gian) gian chuyển ảnh( cái này theo tui nên dưới 3s)

Cài đặt cho từng ảnh, clip riêng biệt

Bạn kích đúp vào ảnh để cài đặt, ( kể cả đối với nhạc nền) sau khi kích sẻ có 1 giao diện mới hiện ra như sau:

Phần giao diện mới có 5 tab nhưng theo tui chỉ có 3 tab quan trọng nhất đó là:

(1) Slide ( hiệu ứng ảnh do phần mền biên tập và các cài đặt liên quan đến ảnh)

(2) Effects (Biên tập các hiệu ứng cho ảnh)

(3) Caption (Chèn chữ và biên tập các hiệu ứng cho chữ)

Sau đây là hứng dẫn rõ hơn cho từng tab:

(1) Slide (hình ở trên) gồm 3 tab:

1- Slide Styles : các mẫu hiển thị có sẵn của phần mền

Bạn chọn kiểu và ấn apply . Lưu ý: các con số hiển thị bên cạnh các mẫu là số ảnh cần thiết cho mẫu đó.

Để có thể thêm ảnh vào bạn ấn vào dấu cộng (+) và chọn thêm ảnh. Lưu ý ảnh nào xếp số 1 sẽ che anh số 2, 3.

2, 3 - Slide Setting và Background : 2 tab này tui không hay sử dụng, và theo tui nó cũng chẳng quan trọng.

(2) Effects gồm 2tab Motion Effects (cài đặt chuyển động) và Adjustment Effects ( điều chỉnh ảnh mỗi bước chuyển động)

(1) Motion Effects:

Tại tab này gồm các chức năng như sau:

+ Chia Nút để biên tập ảnh ( Những số tui khoanh là các nút tui chia ảnh thành khoảng để biên tập, tui chia thành 7 nút) . Để làm ra (tạo) nhũng nút đó bạn kích đúp vào vào vị trí bạn muốn làm ra (tạo) nút.

+ Khi vừa tạo được các nút, bạn bắt đầu chọn khoảng để biên tập,

ví dụ ở hình tui đang xét khoảng 6 --> 7 ( phần tui bôi đỏ) . tui chọn khoảng bằng cách kích vào khoảng giữa của 6 và 7.

+ Bây giờ bạn bắt đầu biên tập cho ảnh

ở hình, có hai ô ở dưới tui khoanh là 6 và 7, tại đây là phần tui biên tập cho mỗi nút,

Chức năng zoom X (chiều rộng) Y (chiều cao)

Rotate : xoay hình

Rotation center : vị trí trung tâm của ảnh , đặt theo tọa độ (x,y)

Smoothing : nếu ta thay đổi vị trí trung tâm anh tại mỗi nút thì chức năng này giúp đường chuyển ảnh là đường cong chứ không là đường thẳng.( làm ra (tạo) ảnh chuyển động mền mại hơn)

Khi play video nó sẽ chạy từ trạng thái của nút 6 sang nút 7.

Bạn hãy tập làm và cảm nhận nhé. ấn nút hình "play" (hình tam giác) để xem lại)

Lưu ý:

+ Dưới phần làm ra (tạo) nút, có hai chỗ tui bôi xanh Slise time, Trasition out , Trasition in ( Trasition in bức ảnh thứ 2 mới có), đó là khoảng thời (gian) gian chuyển từ ảnh này sang ảnh khác, bạn nên lưu ý chọn vị trí các nút để không bị hiệu ứng chuyển ảnh che mất tại Trasition out và Trasition in.

+ Cách làm ra (tạo) khoảng và biên tập tại mỗi nút tại tab này tương tự như tab Adjustment Effects tab Caption Motion ( của Captions) nên tại 2 tab sau tui sẽ không giới thiệu lại nữa

(2) Adjustment Effects

Tab này tương tự tab Motion Effects tui chỉ giới thiệu các hiệu ứng thôi nhé

Opacity : độ mờ của ảnh

Bright : độ sáng

White : trắng

Black : đen

Contrast : tương phản ( chói, tối)

mấy từ còn lại bạn tự tìm hiểu nhé

(3) Caption: gồm 2 tab Caption setings (cài đặt chữ chú thích) cho và Caption motion (tạo chuyển đông cho chữ)

(1) Caption setings: Bạn phải viết chữ vào phần khung trắng ở giữa.

Chú thích các hiệu ứng:(3) Hiệu ứng Fly in (bay vào), Normal (hiển thị), Fly out (bay ra) của chữ, kích vào Browse để chọn hiệu ứng

(4) chọn màu chữ và các mà bóng cho chữ

(5)Khung làm ra (tạo) các hiệu ứng khác cho chữ.

(6) Ban tự phối màu cho chữ hay dùng ảnh của bạn làm màu cho chữ. Phần này bạn tự mò nhé

Ngoài ra bạn có thể chọn các hiệu ứng có sẵn ở phần Style dưới phần viết chữ. Bạn có thể viết nhiều dòng chữ bằng cách ấn vào dấu (+).

(2) Caption motion :

Tab này sử dụng như tab Motion Effects nhưng có diều cần lưu ý là tab này thêm 2 hiệu ưng là fly in và fly out ( phần tui bôi đỏ) bạn có thể rút ngắn thời (gian) gian 2 hiệu ứng này bằng cách kéo ngắn chúng lại. Nên chú ý các nút để không bị hiệu ứng FLY che mất. .

Bạn tự khám phá các trạng thái hiệu ứng nhé

Vậy là xong 3 TAB quan trọng

Còn tab Player --> Editing cũng tương đối cần thiết , Bạn tự mò nhé, tay ngai viết , nó có cắp ảnh, clip (crop), Chỉnh màu sắc ảnh, video(không hiệu quả lắm, thường thì tui xử lý ảnh trước khi làm video) ; khử mắt đỏ ( Red eyes).......v.v.v.v

Phần điều chỉnh nhạc nền cho VideoĐể điều chỉnh nhạc nền ban kích đúp vào phần chứa nhạc nền

Bạn thêm hay bớt bài hát làm nhạc nền bằng dấu + hay dấu - sắp sếp chúng bắng dấu LÊN hay Xuống

Để cài đặt cho từng bài bát bạn kích vào phần tui khoan đỏ, 1 giao diện mới hiện ra

Bạn cài đặt khoảng thời (gian) gian của bài hát mà bạn muốn sử dụng vào Start và End

Còn fade in và fade out là khoảng bạn làm giảm âm lượng

Tạo hiệu ứng cho Proshow

Để làm phong phú thêm các hiệu ứng cho Proshow bạn có thể tự làm ra (tạo) ứng nằng cách sử dung photoshop.

Bạn sử dung photoshop tao các ảnh trong suốt

ví dụ như

sau đó bạn lưu dưới dạng .PNG

hay bạn làm ra (tạo) các đuôi ảnh động trong suốt .swf .gif

Có lẽ Phần này tui sẽ giới thiệu ở phần sau

Bạn down các ảnh PNG về dùng tạm nhé

Bạn sử dụng các ảnh có đuôi PNG như các ảnh bình thường

Lưu ý: bạn nên để ảnh đuôi PNG xếp thứ nhất (là player 1)

Bạn muốn ghi file video thì bạn làm như sau nhé:

1- kích vào creat output trên thanh công cụ sẻ được hình sau:

Bạn chọn video file sẻ được hình tiếp theo:

Chương trình để mặc định là DVD, Bạn có thể thay đổi dạng bằng cách thay đổi Type sang HD , ... hay chọn Custom ( tùy chỉnh video theo ý mình). Nhưng theo tui nên để DVD.

Bạn kick vào Create là ok.

Ngoài ra creat output còn có chức năng sao đĩa. Bạn tự tiềm hiểu.

Cách viết Tiếng Việt bạn xem hình dưới nhé

Chúc bạn thành công, làm được nhớ cho tui xem với nhé .

Video này là video đầu tay của tui này:

(đầu tay nên gà lắm )xem đừng cười. cách đây hơn nữa năm kia đấy

bạn phải download Font VNI và dùng Font VNI-Book để đánh tiếng việt, đừng quan tâm đến cách nó hiện ra, hãy quan tâm lúc nó show ra coi có ra tiếng chuyện không. have fun!

lop_c11

hay quá nhưng phần mềm đó không có giao diện như bạn nói đâu

khi nào lên cho tui xin lại nó nhé

dù sao cũng Thank nhé hihii

black_cat

- cũng chỉ dẫn chi tiết đấy. nhưng khi render sang video không nhất thiết phải để ở DVD hay custom.. và không để hệ màu ở chuẩn NTSC.

- mình dùng được hơn 2 năm rồi. khi render video để ở SVCD hay VCD hệ màu chuẩn PAL cho thông dụng. burn ra đĩa đọc bt.

cumeoden.4mat

Trích thukxtb View Post hay quá nhưng phần mềm đó không có giao diện như bạn nói đâu

khi nào lên cho tui xin lại nó nhé

dù sao cũng Thank nhé hihii ơ! vậy giao diện của nó như thế nào?

mà mình nợ bạn cái gì mà bạn diiudf xin lại?

Trích thangthnl View Post - cũng chỉ dẫn chi tiết đấy. nhưng khi render sang video không nhất thiết phải để ở DVD hay custom.. và không để hệ màu ở chuẩn NTSC.

- mình dùng được hơn 2 năm rồi. khi render video để ở SVCD hay VCD hệ màu chuẩn PAL cho thông dụng. burn ra đĩa đọc bt. Chuyển sang Video ở chế độ nào là tùy người dùng thôi. Mình chỉ khuyên nên để ở DVD vì chế độ này rõ nét nhất, Mình vừa thủ VCD cho dung lượng giảm nhưng chất lượng hình ảnh video kém.

anh chủ pic ơi !

Anh chỉ dẫn cụ thể phần gõ chữ tiếng việt đi ạ .

Sao mà e viết chữ nó cứ biến dạng hoài à

thank anh nhiều lắm ạ .

lolem_cobe

Kiểu gõ TELEX bảng mã TCVN 3. Font nào thì bạn tự chọn. Các font mặc định của windows không viết được tiếng Việt. Phải cài thêm font nhất là font VNI.

xuongrong_den

Trích satthuhoahong90 View Post trang web nao dowmload prosow produce dc.cho minh biet voi.minh vao trng web nao cung viet tieng anh het.ko pit cach dow Bạn vào trang dưới

Trích letrang3003 View Post anh chủ pic ơi !

Anh chỉ dẫn cụ thể phần gõ chữ tiếng việt đi ạ .

Sao mà e viết chữ nó cứ biến dạng hoài à

thank anh nhiều lắm ạ . Bạn xem lại phần mình chỉ dẫn viết tiếng Việt bằng hình ảnh ở trên nhé. Chú ý các phần mình đóng khung. ( các font tiếng Việt bạn có thể thay đổi).. chỉ chú ý đến hình chữ hiển thị ở video thôi nhé.

o0o3c0nkuao0o

Trích shdshd View Post cho em hoi tai sao phan "registrasion key" lai dang nhap không dung zay? Nhập cái này đúng với tất cả phiên bản

Name : vietsitecom.net

Phone : 033720702

Reg : UBBWVQ92E5SKF

Download Proshow Producer hay Proshow Gold thì hãy vào trang chủ của nps mà down để lấy bản tốt nhất tránh Keylogger

Bản phát triển nhất hiện thời (gian) đang là bản 4.1 với giao diện khá sang trọng hỗ trợ rất nhiều chức năng.

Các chủ đề có liên quan khác