iumaylam

Hi cả nhà,
Tớ là 1 thành viên mới toanh toanh. Tớ rất khoái mục English Club.
Gần đây, nhằm cải thiện tình hình học English cho bản thân, tớ bon ba đi dò tìm, hỏi han, lượm lặt đủ các bí kíp nhằm học English thế nào cho hiệu quả.
Tớ xin sẻ chia bí kíp mà tớ lượm từ giáo viên nước ngoài New York School. Dịch sang tiếng Việt rùi nè!

Đây là 15 phương pháp chia sẽ tiếng anh ngắn gọn nhất.
1. Tích cực xem truyền hình, video, nghe đài, đọc báo chí tiếng Anh hay nói chuyện với người bản ngữ bất cứ khi nào bạn có thời cơ.
2. Sử dụng tiếng Anh ở nhiều nơi chứ không phải chỉ trong lớp học
3. Chơi trò chơi và tập các bài hát tiếng Anh.
4. Khi nói chuyện bằng tiếng Anh, cố gắng diễn đạt bằng tất cả cách có thể được kể cả dùng điệu bộ.
5. Nên hỏi lại hay đề nghị người nói nhắc lại nếu chưa hiểu rõ nghĩa.
6. Đừng bao giờ sợ mắc lỗi khi nói và viết tiếng Anh
7. A''p dụng từ và cấu trúc mới học được trong nhiều tình huống khác nhau.
8. Đọc các bài viết khác nhau về cùng một chủ điểm. Tập nói và viết theo các chủ điểm đó.
9. Cố gắng đoán nghĩa của từ, câu bằng cách cǎn cứ nội dung bài đọc, bài nghe hay tình huống giao tiếp (không nên quá phụ thuộc vào từ điển).
10. So sánh để hiểu được sự khác nhau giữa tiếng Anh và tiếng Việt.
11. Tự chữa lỗi trước khi được bạn hay thầy chữa.
12. Học theo nhóm hay theo cặp là tốt nhất.
13. Học thuộc các quy tắc ngữ pháp, từ mới hay các đoạn hội thoại mẫu.
14. Nghe bǎng và tập viết chính tả thường xuyên.
15. Thử áp dụng các phương pháp trên trong khoảng 2-3 tháng, bạn sẽ biết ngay kết quả học tập của mình.

Mong nhận được đóng lũy từ thành viên cũ nhiều, cũ ít, mới cũ, mơi mới và mới tinh mơ.

Preostcot

Phương ph

Sẵn dịp cho MyPresent hỏi tí nhé BlueRose1989. Cái trường bạn nói có nằm ở đâu vậy?

Kaka ... toàn nghe Việt Mỹ, Á Âu, CleverLand, Không Gian, ...

Cái tên New York này lạ quắc!

Xí quên, Thank comment của bạn. Bạn cho mình thêm nhiều điều phải nhớ và để ý khi học English.

angle_blue106

Phương ph

Trích từ bài của mypresent viết lúc 13:42 ngày 05/05/2010:

Hi cả nhà,

Tớ là 1 thành viên mới toanh toanh. Tớ rất khoái mục English Club.

Gần đây, nhằm cải thiện tình hình học English cho bản thân, tớ bon ba đi dò tìm, hỏi han, lượm lặt đủ các bí kíp nhằm học English thế nào cho hiệu quả.

Tớ xin sẻ chia bí kíp mà tớ lượm từ giáo viên nước ngoài New York School. Dịch sang tiếng Việt rùi nè!

Đây là 15 phương pháp chia sẽ tiếng anh ngắn gọn nhất.

1. Tích cực xem truyền hình, video, nghe đài, đọc báo chí tiếng Anh hay nói chuyện với người bản ngữ bất cứ khi nào bạn có thời cơ.

2. Sử dụng tiếng Anh ở nhiều nơi chứ không phải chỉ trong lớp học

3. Chơi trò chơi và tập các bài hát tiếng Anh.

4. Khi nói chuyện bằng tiếng Anh, cố gắng diễn đạt bằng tất cả cách có thể được kể cả dùng điệu bộ.

5. Nên hỏi lại hay đề nghị người nói nhắc lại nếu chưa hiểu rõ nghĩa.

6. Đừng bao giờ sợ mắc lỗi khi nói và viết tiếng Anh

7. A''''p dụng từ và cấu trúc mới học được trong nhiều tình huống khác nhau.

8. Đọc các bài viết khác nhau về cùng một chủ điểm. Tập nói và viết theo các chủ điểm đó.

9. Cố gắng đoán nghĩa của từ, câu bằng cách cǎn cứ nội dung bài đọc, bài nghe hay tình huống giao tiếp (không nên quá phụ thuộc vào từ điển).

10. So sánh để hiểu được sự khác nhau giữa tiếng Anh và tiếng Việt.

11. Tự chữa lỗi trước khi được bạn hay thầy chữa.

12. Học theo nhóm hay theo cặp là tốt nhất.

13. Học thuộc các quy tắc ngữ pháp, từ mới hay các đoạn hội thoại mẫu.

14. Nghe bǎng và tập viết chính tả thường xuyên.

15. Thử áp dụng các phương pháp trên trong khoảng 2-3 tháng, bạn sẽ biết ngay kết quả học tập của mình.

Mong nhận được đóng lũy từ thành viên cũ nhiều, cũ ít, mới cũ, mơi mới và mới tinh mơ.

Ý bác nói là dùng tay để biểu lộ lời nói đấy à ? Đối với dân Mỹ đây là một điều không tốt vì đó là một người không diễn đạt ý tưởng qua lời nói được (ăn nói kém).

Đi phỏng vấn cho chuyện làm mà nói bằng tay nhiều quá là khó được chuyện lắm.

dalat_trang

Phương ph

Trích từ bài của minhtrang86_vn viết lúc 15:02 ngày 07/05/2010:

Hie.. chắc ý bạn ấy bẩu là kết hợp BODY LANGUAGE

Bác nói body language làm tớ nhớ tới cái áo này

http://www.zazzle.com/these_are_not_my_eyes_t_shirt-235248962007729533

Được tphat2009 sửa chữa / chuyển vào 03:10 ngày 08/05/2010

longdaica8x2001

Phương ph

Đúng rùi đấy! Ý của mình (lượm lặt lại của người khác) là khi nói, ta kết hợp cả điệu bộ nữacoi nhưngôn ngữ cơ thể, chứ mình hổng có ý nói là dùng "tiếng quơ" (quơ chân múa tay) đâu.

Hihi... Thank đóng lũy của tất cả người.

Phương ph

Trả lời bạn MyPresent: New York School hiện tại có 9 chi nhánh là:

Web trường: 1. http://www.newyorkschool.edu.vn

Branch 1: 136 Nguyen Duy Duong, Ward 9, Dist 5, HCMC -Tel: (84.08) 3 8336 022 –Fax: (84.08) 3 8351 450- [email protected]

Branch 2: 154 Le Van Sy, Ward 10, Phu Nhuan Dist, HCMC -Tel: (84.08) 3 8440 207 –Fax: (84.08) 3 9913 260 [email protected]

Branch 3(HO): 2A Nguyen Thien Thuat, Ward 2, Dist 3, HCMC- Tel: (84.08) 3 8333 543 –Fax: (84.08) 3 8333 542 - [email protected]

Branch 4: 662 Au Co, Ward 10, Tan Binh Dist, HCMC -Tel: (84.08) 6 2972 539 – Fax: (84.08) 6 2972 540 [email protected]

Branch 5: 87 Phan Dang Luu, Ward 7, Phu Nhuan Dist Tel: (84.08) 3 6060 120 - [email protected]

Branch 6: 2 Hoe Nhai (1-3 Nguyen Truong To), Nguyen Trung Truc Ward, Ba Dinh Dist, HA NOI - Tel: (84.04) 7 3005 330 - Fax: (84.04) 7 3005 328 - [email protected]

Branch 7: 13 Tran Hung Dao, Phuoc Nguyen Ward, Ba Ria-Vung Tau - Tel: (84.064) 3721 952 - Fax: (84.064) 3721 953 [email protected]

Branch 8: 135 Hoàng Diệu 2, Linh Trung, Thủ Đức

Branch 9: 97 Xô Viết Nghệ Tĩnh, P. 17, Q. Bình Thạnh

hoangunited

Phương ph

Các anh chị cho em tí sinh khí đi! Hehe... Thành viên mới lần đầu đặt topic mà.

rua_sock

Phương ph

1- Có mục tiêu rõ ràng:

Hãy đặt ra cho mình một mục tiêu thật cụ thể với một thời (gian) gian cụ thể. Ví dụ: tui muốn giao tiếp Anh ngữ thông thạo sau 8 tháng; tui muốn đạt 700 điểm TOEIC sau 12 tháng.

Mục tiêu và thời (gian) gian cụ thể sẽ là động lực rất lớn cho chuyện học của bạn.

2- “Chọn mặt gửi vàng”:

- Chọn một trường Anh ngữ chất lượng cao: nếu có bạn bè hay người thân từng học ở trường đó là tốt nhất. lưu ý là “chân lý không phải lúc nào cũng thuộc về số đông”.

- Việc chọn không đúng trường sẽ làm học viên lãng phí trước bạc, thời (gian) gian, và quan trọng nhất là mất cả sự khao khát học Anh ngữ.

3- “đầu xuôi, đuôi lọt”:

- Hãy bắt đầu bằng kỹ năng nói: Trong các kỹ năng nghe-nói-đọc-viết thì chuyện học kỹ năng nói là tương đối dễ dàng và gây nhiều hứng thú.

- Khi bạn vừa có sự yêu thích tiếng Anh thì chuyện học các kỹ năng còn lại không còn gây khó khăn nữa.

4- Nâng cao vốn từ vựng một cách dễ dàng:

- Từ vựng càng dồi dào thì chúng ta càng tự tin để diễn đạt.

- “Trăm nghe không bằng một thấy”, vì vậy học từ vựng bằng hình ảnh là một cách rất hiệu quả. Một từ vựng đơn giản hay một thành ngữ đều có thể biểu thị bằng hình ảnh. Hãy chọn một giáo trình sử dụng nhiều hình ảnh trong chuyện chuyển tải nội dung.

- “học đi đôi với hành”: sau khi học từ vựng hãy ứng dụng ngay trong nói và viết.

5- Sự liên tục:

- Học tiếng Anh đều đặn một giờ mỗi ngày vẫn tốt là học 5 giờ liên tục nhưng chỉ một lần trong tuần.

6- Học tiếng Anh là “trách nhiệm” hay “niềm vui”:

- Cũng tương tự như công việc, bạn chỉ làm tốt khi có sự yêu thích.

- Mỗi buổi học Anh ngữ chẳng những phải đem lại kiến thức, kỹ năng tiếng Anh mà còn là những giờ phút thư giãn thực sự.

- Niềm vui đó đến từ những giáo viên rất hóm hỉnh, đến từ những buổi đàm thoại thú vị bằng tiếng Anh với bạn học, đến từ những ca khúc bằng tiếng Anh chúng ta nghe tại lớp hay ở nhà, đến từ những người bạn ngoại quốc mà chúng ta vừa làm quen ở các khu phố Tây,… và trên hết, niềm vui đó sẽ đến khi chúng ta cảm giác khả năng Anh ngữ của mình tiến bộ từng ngày.

- Hãy tìm kiếm một nơi giúp bạn có được niềm vui đó.

Niềm vui của cá nhân BlueRose1989 là New York School. Lớp mình học thực tế bằng những chuyến đi dã ngoại với giáo viên nước ngoài. Trong chuyến đi, có 1 quy tắc bất di bất dịch là nói toàn tiếng Anh.

Các chủ đề có liên quan khác