so_khanh

cách đây 3 năm tui có mua 1 máy tính để bàn . thông số như sau :

pentium D DUAL Core 2 X 3,4 GHz , 4 Gb DDram 2 , 500 GB HDD . 8600 GT 2024 Mb Ram .

lúc đầu dùng thì không sao nhưng thời (gian) gian gần đây , máy chạy chậm như rùa , cứ thỉnh thoảng lại phải khởi động lại máy vì máy chậm quá bấm tash manage lên CPU toàn báo trên 90 % . cứ chạy khoang 1 tiếng thì CPU hoạt động hết công xuất , cho dù đôi khi chỉ mở trang Web tin tức thôi ( không chơi on line hay xem phim ) thì fier fox cung 90 - 95 % thế là đơ máy ... hay chơi trò chơi offline như EE2 trước không sao bay giờ chỉ chơi khoảng 15 phút là treo máy . không chơi được nữa . .... tóm lại dù mở bất cứ trương trình gì cứ để khoảng 15 p đến 1 tiếng là đơ máy . CPU lên 100 %

- tui thử nạp lại windows XP ( trươc kia ) nhưng không cải thiện

- tui nạp trương trình sửa lỗi registry cũng không ăn thua .

vậy máy của tui có phải là hỏng không ? tui phải làm gì ? trương trình nào để máy lại chay trơn chu ? tất cả người xin chỉ giúp - cảm ơn

djss0o0_pro

Trích từ bài của dodien1305 viết lúc 18:33 ngày 13/04/2010:

cách đây 3 năm tui có mua 1 máy tính để bàn . thông số như sau :

- tui thử nạp lại windows XP ( trươc kia ) nhưng không cải thiện

*

Máy của bác giờ vẫn thuộc loại khá, nếu để lướt Web thì thêm 5 năm nữa vẫn dư sức.

*

Xin hỏi lại: câu "tui thử nạp lại windows XP" ý là ? Nếu bác cắm đĩa cài WinXP vào để Upgrade hay Repair thì không ăn thua. Tốt nhất, nên cài mới.

Bác mà nhiều tuổi rồi thì nhờ các cháu thanh niên cài cho, đỡ nhức đầu.

máy bác mua 3 năm trước mà thế này là chiến lắm rồi đó, giờ vẫn không tệ đâu. Theo em đoán mò là dính virus rồi

Nhìn cái chữ ký đoán là bác đang ở nước ngoài, chứ nếu bác mà ở VN thì chắc mấy cái vụ này có nhiều người giúp được

Raedmund

Nguyên nhân có nhiều :

VD :

Xuống cấp phần cứng

Xung đột phần mềm

Khởi động nhiều chương trình khi bật máy

Chạy nhiều processer khi dùng

Chạy nhiều services không cần thiết khi dùng

Virus

.....

Bác xem là nguyên nhân nào rồi tự khắc phục :D

hibona

Trích từ bài của madiboss viết lúc 22:41 ngày 13/04/2010:

máy bác mua 3 năm trước mà thế này là chiến lắm rồi đó, giờ vẫn không tệ đâu. Theo em đoán mò là dính virus rồi

Nhìn cái chữ ký đoán là bác đang ở nước ngoài, chứ nếu bác mà ở VN thì chắc mấy cái vụ này có nhiều người giúp được

Thank tất cả người gop ý

- tui không có ở Vn nếu có vừa gọi thợ cho xong

- 2 chính vì biết mình chân yếu tay mềm không hiểu về kỹ thuật nên cách đây 3 năm ( thời (gian) đó ) nghiến răng mua cái tốt để khỏi sửa nhưng giờ nó làm tui khổ sở quá

-tui chỉ biết setup windows ngoài ra không biết làm gì ( và vừa thử xoá và setup mới ) nhưng rồi vẫn thế .

- phiên bản windows của tui là windows XP Pro

các bạn có bạn nào biết lỗi gì hay phải làm thế nào xin chỉ giúp chứ 1 thân 1 mình chẳng biết xoay sở cứ 1 lúc nó lại treo , lại bắt đầu treo rồi , tui không viết thêm được nữa máy lại chạy 100 % CPU rồi

các bạn giúp hộ với

h_kute

Máy của bạn cấu hình khá tốt. Ở chỗ bạn có thể kiếm được đĩa cài đặt windows không? hay download chẳng hạn. Nếu được bạn nên kiếm Windows 7 về để dùng. Ít ra thì nó sẽ tốt hơn windows Xp. Ngay sau khi cài đặt windows xong. Đừng vào bất cứ ổ đĩa nào khác mà mở trình duyệt lên download phần mềm diệt virus về (Bitdefender, Kaspersky...) cài đặt rồi quét toàn bộ các ổ đĩa còn lại.

gau2dau

Trích từ bài của hdoraemonk viết lúc 10:28 ngày 14/04/2010:

Máy của bạn cấu hình khá tốt. Ở chỗ bạn có thể kiếm được đĩa cài đặt windows không? hay download chẳng hạn. Nếu được bạn nên kiếm Windows 7 về để dùng. Ít ra thì nó sẽ tốt hơn windows Xp. Ngay sau khi cài đặt windows xong. Đừng vào bất cứ ổ đĩa nào khác mà mở trình duyệt lên download phần mềm diệt virus về (Bitdefender, Kaspersky...) cài đặt rồi quét toàn bộ các ổ đĩa còn lại.

Thank bạn , tui cũng nghĩ đến phương pháp đó ( nạp windows 7 ) nhưng tui không có loại đó , còn nếu đi mua thì 249 € / 1 đĩa windows 7 utimat ( số trước đó = nửa cái máy tính ) ---> quá đắt tui cũng không thể . và hơn nữa tui không biết tiếng anh , thấy trên mạng toàn windows tiếng anh , kĩ thuật không biết , lại lọ mõ dò dẫm cài tiếng anh rồi cũng không biết sử dụng hay cài như thế nào . còn windows tiếng đức thì không có hay phải mua bản quiền . cũng nghe nói có cách làm cho có bản quiền nhưng không biết cách làm từng bước như thế nào ( dốt đặc cán mai ) hơn nữa cũng không có link đown bản tiếng đức nên đành chịu , thấy nói dùng windows loại nhiều ngon ngũ rồi updât lên tiếng đức nhưng tiếng anh 1 câu bẻ đôi không biết thì làm sao biết cách updât lên tiếng đức ? và bấm vào đâu làm như thế nào để có bản quiền lại càng khó ..... nên thật sự rất khổ sở , cứ nghĩ máy cũ rồi thì thôi dùng ổn là đuwọc nhưng nó cứ treo hoài thế này thật khó chịu , hy vọng tất cả người nếu ai biết thì chỉ giúp tận tình tui xin chân thành Thank .

@chủ thớt : Cần gì phải mất mấy trăm $ để mua W7 hay bất kì W nào ! Dân Việt nhà ta rất giỏi Cr-ack . Lên trang nào chẳng có ạ . Khuyến khích bác lên mấy trang như : Viettorrent.vn , vn-zoom.vn down mấy bản ghost có sẵn về , bung ra . Mất có 5phút là xong . Đỡ mệt :D

thinhle1712

Bác bật cái Windows Task Manager lên, bấm vào cột CPU (chỗ khoanh đỏ đó), xem chương trình nào bắt CPU chạy nhiều nhất thì thử End Process nó xem.

*

Đơn giản hơn là bác bật Task Manager rồi chụp ảnh màn hình (Bấm nút Print Screen trên bàn phím đó, rồi Paste vào Paint Brush chẳng hạn), mang lên đây để tất cả người đoán tiếp.

Các chủ đề có liên quan khác