sky_walker

tui và anh yêu nhau được hơn 2năm.Chúng tôi,1 người ở miền Nam 1 người ở miền Bắc.Tuy khoảng cách xa nhau như thế nhưng chúng tui yêu nhau rất tha thiết.Số dt của công ty anh cũng cho tui biết,số dt nhà mẹ anh anh cũng cho tui biết và cả địa chỉ nhà mẹ anh(mẹ anh ở quê,anh thì ở nhà trọ tỉnh khác).Hoàn cảnh gia đình anh thế nào tui cũng biết.Tính cách của anh tui đều biết rõ(qua chuyện nói chuyện với anh và qua bạn bè của anh).Yêu nhau thì thế nào cũng có lúc giận hờn,cãi vã.Chúng tui xa nhau nên nhớ nhau nhiều lắm.Vì thế tui thỉnh thoảng vẫn bảo anh sắp xếp thời (gian) gian để vào với tui vài ngày.Nhưng vẫn không vào được.tui cũng biết công chuyện của anh quá bận bịu,chẳng có được nhiều thời (gian) gian rỗi vả lại vào thì rất tốn kém.Thế rồi đến 1 ngày vì bực mình quá nói mãi mà anh vẫn không chịu vào với tui tui vừa nói với anh rằng "thế thì anh cứ ở ngoài ấy,em ở trong này,ko liên quan gì đến nhau nữa"(tui vừa rất hối hận vì câu nói này).Anh vừa trả lời tui rằng "nếu em vừa nói thế thì ok,chúng ta chia tay".Lúc ấy,bỗng dưng tui không còn bực tức nữa.Và tui không đồng ý.Nhưng anh bảo với tui rằng tui theo anh sẽ khổ lắm vì anh chẳng biết tương lai mình sẽ về đâu(công ty của anh đang sắp phá sản - anh vừa nói điều này cho tui biết trước đây).tui cũng nói lại rằng dù anh có cùng kiệt thế nào thì tui vẫn theo anh - tui rất quả quyết!Nhưng anh lại bảo rằng dù chuyện làm này rất đau lòng nhưng anh muốn tốt cho người mình yêu.Và chúng tui chỉ nên là bạn bè hay anh em mà thôi.Đến lúc này thì tui chẳng còn biết nói gì.Đành chấp nhận mà thôi.Thế nhưng sau 2 tuần tui lại nhớ anh quay quắt,nhớ đến phát điên lên được nên tui đã nhắn tin cho anh bảo rằng tui nhớ anh và tui đã nhắc lại những kỉ niệm của chúng tôi.Anh vừa trả lời tui rằng"Tình yêu với em vừa là quá khứ em đừng nhắc đến nữa kẻo anh không kìm lòng được nữa.Dù sao th2i anh cũng vừa từng yêu em nhưng lương tâm anh không cho phép làm em khổ.Em hiểu không?Trong chuyện này em không cò lỗi người có lỗi là anh,hoàn toàn do anh hết nhưng tất cả là vì em".Nghe như thế th2i thật là quá đau buồn đối với tôi.tui gọi điện thaọi mãi mà anh không trả lời.Và tui đã bạo gan gọi cho mẹ anh.Cũng từ cuộc gọi này tui đã biết được 1 sự thật: anh vừa có vợ!.Thế mà anh không hề cho tui hay biết.Từ khoảng thời (gian) gain anh có vợ đến lúc anh nói chia tay tui anh vẫn đối xử với tui bình thường,vẫn nói những câu tình cảm với tôi.Nhưgn chuyện vẫn chưa dừng ở đấy.Sau 1 thời (gian) gian tui gặp được bạn anh.Và bạn anh vừa cho tui biết 1 sự thật còn kinh khủng hơn gấp trăm lần cái sự thật kia.Anh vừa bị người vợ của anh mồi chài.Chị ấy vừa lợi dụng lúc anh say rượu chẳng biết gì để mà...Cuối cùng anh vừa phải cưới người con gái anh không hề yêu.Bạn bè anh ai cũng biết và buồn tiếc cho anh.Mẹ anh không hề hay biết chuyện này.Mẹ anh vẫn tưởng rằng anh hạnh phúc với người con gái ấy.Bạn anh còn bảo với tui rằng,kể từ ngày cưới vợ anh không còn gặp mặt bạn bè nhiều nữa vì xấu hổ.Bạn nah bảo anh có nhiều dự định cho anh lắm nhưng nnow dính vào của nợ ấy thì tất cả tan như bong bóng xà phòng.(bạn nah gọi chị là của nợ,tui không dám gọi chị ấy như vậy đâu)Anh chỉ mới cưới cuối năm rồi.Tết này cơ quan anh ấy cho nghỉ đến tận mùng 8 thế mà bạn anh ấy bảo nah ấy về quê ăn tết mới được 2 ngày(29,30 tết) đến chiều mùng 1 vừa thấy anh lang thang ở Hà Nội.Rồi anh rủ những người bạn ở công trường về nhậu nhẹt,cờ bạc.Bạn anh đến chơi thì biết được anh vừa choi bài 2 ngày 2 đêm và anh lại còn nhờ bạn mua thức ăn giúp.Bạn anh bảo nhìn anh nơ trông bệ rạc lắm rồi.tui nghe đến đây thì cảm giác tức giận anh không còn nữa mà thay vào đó là 1 sự xót xa,lo lắng,tội nghiệp,thương anh vô cùng.tui chẳng biết làm gì ngoài chuyện động viên anh mà thôi.Nhưnh anh bảo tui nên quên anh đi,anh không xứng đáng với tôi.Nhưng lương tâm tui làm sao có thể nào để anh sống như thế được,đúng không?tui cũng biết chúng tui có duyên àm không nợ nên tui cũng vừa chấp nhận sự thật này.Nhưng tui lúc nào cũng lo cho anh và xem anh là 1 người bạn,1 người anh thân thương của mình.Theo bạn thì tui làm vậy 1ng hay đúng hay sai?

Bạn thân mến !

Chuyện gì xảy ra vừa xảy ra rồi, một sự thật hiển nhiên là anh ấy vừa cưới vợ. Bây giờ bạn còn day dưa tình cảm với anh ấy, bạn sẽ trở thành người thứ 3 làm ảnh hưởng đến hạnh phúc gia đình anh ấy đấy.

Bạn xem anh ấy là người bạn, một người anh thân thương thì trả toàn đúng. Bạn muốn anh ấy thoát khỏi vũng bùn đang dần dần lấn sâu vào cũng là đúng. Nhưng phải làm gì thì bạn nên thận trọng, kẻo vợ anh ấy hiểu lầm thì tai họa đấy nhé !

Theo mình bạn chỉ nên động viên, khuyên nhủ anh ấy qua điện thoại mà thôi. Và bạn hãy luôn tự nhắc mình rằng không còn duyên phận gì ở nơi đó nữa, bạn hãy tìm cho mình một nơi khác để trao gởi tình cảm nhé !

Dagon

tui trả toàn hiểu và thông cảm với trả cảnh của bạn.

tui cũng thấy tiếc cho anh chàng của bạn, vì nếu tui là anh ta, tui sẽ không ngần ngại cho cô gái kia 1 bài học (xem thử coi ai mang tiếng nhục nhã với gia đình, với xã hội), hay tui sẽ vẫn cưới cô ta, nhưng sẽ ly dị ngay lập tức, bằng tất cả giá, cho dù phải trả bằng cả tính mạng.

tui không phải chuyên gia tư vấn, tui cũng không giỏi giải quyết những vụ như thế này, nhưng tui tin bạn vừa hành động đúng.

Theo như bạn kể, thì tui thấy anh người yêu của bạn tâm trạng đang rất xuống dốc (nếu là tôi, thì tui dùng chữ "sống mà cứ như chết rồi"). Bởi lẽ người vợ mà anh có không phải do yêu thương, mà do thủ đoạn, mà lại dùng thủ đoạn với chính người cô ta gọi là chồng. Hạng phụ nữ đi "hiếp" nam như vậy tui mới thấy lần đầu, chắc chắn đó cũng chẳng phải hạng đàng hoàng, có giáo dục gì đâu.

bạn có quyền quan tâm tới anh ấy như 1 người bạn thân cũ. Không ai cấm được bạn, nhưng hãy làm 1 cách đàng hoàng, đường đường chính chính, kẻo "cô vợ" của anh ta là thứ cũng chẳng dịu dàng gì đâu.

tui nghĩ, bạn nên nhờ 1 anh bạn nào đó thân thiết với cả bạn lẫn anh ấy, thường xuyên đến thăm và để mắt tới anh ấy.

Thí dụ: thay vì để anh ấy nhậu nhẹt đánh bài thâu đêm suốt sáng, bạn hãy kêu anh bạn của bạn rủ anh ấy đi đâu đó chơi 1 chuyến ngắn (du lịch chẳng hạn, hay chỉ đơn thuần là đi uống cà phê ở đâu đó). Và hãy kêu anh bạn đó cố gắng, giúp anh ấy giải tỏa toàn bộ những tâm sự trong lòng anh ấy, bởi vì nếu để anh ấy giữ lại trong lòng thì chỉ nguy hiểm hơn thôi, nó như thuốc nổ vậy, có ngày nó sẽ bùng phát.

Sau đó, hãy tìm cách lựa lời an ủi anh ấy. tui không muốn kêu anh bạn đó khuyên anh ấy ly dị vợ, vì nếu làm dc thì anh ấy chắc vừa làm liền rồi (có lẽ vì không muốn làm mẹ ấy buồn lòng).

trước mắt, hãy cố gắng, khuyến khích anh ấy giải bày tâm sự cho tâm trạng đỡ nặng nề, quan tâm hỏi han anh ấy, với tư cách bạn cũ thôi, để anh ấy đỡ cảm giác cuộc đời bỏ rơi anh ấy. Cố gắng tìm thêm những anh bạn thân thiết của anh ấy để giúp đỡ bạn.

tui nghĩ đó là những điều tốt nhất mà bạn có thể làm cho anh ấy bây giờ. tui chắc rằng bạn muốn anh ấy được vui vẻ và sống an lành, khỏe mạnh hơn là muốn anh ấy thuộc về mình bằng tất cả giá. Đó mới là tình yêu đích thực bạn ạ.

tui cầu mong tất cả chuyện của bạn và anh ấy sẽ vẫn tốt đẹp. tui cầu mong bạn và anh ấy luôn vui tươi khỏe mạnh.

Cuộc sống đôi lúc không như ta mơ, nhưng ta vẫn cứ phải sống cuộc sống ấy, và có ai cấm được ta mơ ?

hãy nhớ lấy câu này bạn nhé.

thân chào bạn

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
H Mẹ tôi đang trong thời kỳ mãn kinh ,bà thường hay có triệu chứng nhức mỏi,sốt, vậy làm sao cho dứt t Sức khỏe 4
N Khi quan hệ tôi thường nhanh xuất tinh vậy có cách nào làm xuất tinh muộn không ? Sức khỏe 0
N Nguyện vọng của con tôi muốn học nghề nấu ăn sau làm đầu bếp, vậy phải đăng ký học ở đâu năm 2009? Sinh viên chia sẻ 0
S Tôi sinh con đã được 3 tháng. Mấy ngày gần đây tôi không đủ sữa cho cháu bú. Vậy làm cách nào để có Sức khỏe 1
N Máy in của tôi bị lỗi nhăn giấy ( giấy bị gấp hình quạt) ở nữa phần sau khi in. Vậy tôi phải làm sao Hỏi đáp Tin học 3
K Tôi muốn làm nghề hướng dẫn viên du lịch . Vậy tôi phải học giỏi những môn gì đây ? Việc làm 0
D Làm thế nào để xem online (hoặc download) được phim "Head in the clouds" vậy?Ai giúp tôi với Hỏi đáp Tin học 1
L Bình luận câu nói: Tôi làm vì đồng lương tôi được nhận. Tôi làm đúng bổn phận. Đó là việc làm bình t Luận văn Kinh tế 0
L Bác sĩ nói gì về các loại kem chứa các hoóc môn? Tôi đọc nhiều tài liệu nói rằng chúng có thể làm tă Sức khỏe sinh sản 0
N Bác sĩ có nói rằng, người phụ nữ phải làm hở vú trong bầu không khí gần gũi càng nhiều càng tốt? Tôi Sức khỏe sinh sản 0

Các chủ đề có liên quan khác