Arrio

Đơn vị em làm liên kết đào tạo, chưa có MST hay TK ở kho bạc NN, chỉ mở 1 TK tại NH VCB. Học viên nộp học phí có thể nộp trực tiếp tại văn phòng, có thể chuyển khoản qua VCB.

1. Các anh chị cho em hỏi với số trước học phí > 20t mà học viên đến nộp trực tiếp tại VP có được không ("được" ở đây là đúng theo pháp luật ý ạ) hay nhất thiết phải chuyển khoản?

2. Những trường hợp chuyển khoản qua NH thì có phải là khi học viên mang UNC đến, em chỉ cần căn cứ vào UNC để hạch toán mà không nên phải viết phiếu thu cho họ?

3. Học phí thông báo là nộp USD, khi viết PT em phải quy ra VND thì có nhất thiết phải ghi tỷ giá vào PT không?

Các anh chị giúp em nhé! Em Thank ạ!

chau_la_meoma

Trích:

Nguyên văn bởi honeyforyou

Đơn vị em làm liên kết đào tạo, chưa có MST hay TK ở kho bạc NN, chỉ mở 1 TK tại NH VCB. Học viên nộp học phí có thể nộp trực tiếp tại văn phòng, có thể chuyển khoản qua VCB.

1. Các anh chị cho em hỏi với số trước học phí > 20t mà học viên đến nộp trực tiếp tại VP có được không ("được" ở đây là đúng theo pháp luật ý ạ) hay nhất thiết phải chuyển khoản?

2. Những trường hợp chuyển khoản qua NH thì có phải là khi học viên mang UNC đến, em chỉ cần căn cứ vào UNC để hạch toán mà không nên phải viết phiếu thu cho họ?

3. Học phí thông báo là nộp USD, khi viết PT em phải quy ra VND thì có nhất thiết phải ghi tỷ giá vào PT không?

Các anh chị giúp em nhé! Em Thank ạ!

1/ Học phí là doanh thu của bạn, nên nộp trước mặt bình thường.

2/ Bạn giữ 1 liên từ học viên mang đến, cùng thời lấy sổ phụ từ ngân hàng kẹp vào để chứng minh chi khoản trước đó.

3/ Hóa đơn của Việt nam yêu cầu xuất phải tính bằng VND, nên bạn phải viết tỷ giá bạn xuất vào hóa đơn.

Chúc bạn làm tốt/

rugenan

1.Đào làm ra (tạo) không thuộc đối tượng chịu thuế gtgt. do vậy không bị ràng buộc khi thu trước phải chuyển khoản qua NH, nộp tiềnmặt bao nhiêu cũng được.

2. Hàng ngày thu trước giao biên lai cho hv. cuối ngày lập bảng kê thu trước học phí và ghi hđ gtgt, dòng thuế suất gạch bỏ. nếu chuyển khoản thì căn cứ bảng sao kê thu trước cũng lập hđ gtgt. hạch toán thu trước thì căn cứ vào UNT nhưng phản ánh Dthu phải có hđ GTGT.

3. Nhất thiết phải qui đổi ra VND. Cuối ngày in trên báo nào ( hoạc photo ) tỷ giá giao dịch trong ngày kèm theo để biết tỷ giá hạch toán kẹp vào phiếu thu

Các chủ đề có liên quan khác