sanacpn_vui

Cái PC của em có 160Gb mà có hết 5 ổ đĩa ( C, D, E, F, G)

Em muốn dồn dung lượng của mấy thằng vào ổ đĩa C hay D mà bất biết cách.

Ai biết thì chỉ em với ?

Em sẽ Thanks liền.

Davi

Pro hay Mod đi đâu hết rùi nhỉ ???

Đi uống nước sao mà lâu wa dvậy, trả lời giùm tui cái ?

1. phải dùng đĩa hirens bootcd để làm (dùng những chg trình thông dụng như Partiton magic, Acronis ....)

2. quy tắc dồn đĩa : phải là 2 ổ liền kề nhau mới dồn lại làm 1 được. vd: bạn có 5 ổ C D E F G thì C ghép được với D, E ghép được với F ... nếu bạn muốn ghép 3 ổ E F G cho D thì được, nhưng cho C thì ko. (C chỉ ghép được với D, những ổ sau D sẽ không ghép được)

3. tgian để thực hiện chuyện ghép này tùy thuộc vào dung lượng lưu trữ mà bạn đang lưu trong 5 ổ này. dl càng ít tgian ghép càng nhanh, dl càng nhiều tgian càng lâu. nhiều khi ngủ dậy xong chưa chắc chuyện ghép vừa hoàn thành.

chỉ có 3 điều để nói với bạn như vậy.

Trích:

daiphuq9

1. phải dùng đĩa hirens bootcd để làm (dùng những chg trình thông dụng như Partiton magic, Acronis ....)

2. quy tắc dồn đĩa : phải là 2 ổ liền kề nhau mới dồn lại làm 1 được. vd: bạn có 5 ổ C D E F G thì C ghép được với D, E ghép được với F ... nếu bạn muốn ghép 3 ổ E F G cho D thì được, nhưng cho C thì ko. (C chỉ ghép được với D, những ổ sau D sẽ không ghép được)

3. tgian để thực hiện chuyện ghép này tùy thuộc vào dung lượng lưu trữ mà bạn đang lưu trong 5 ổ này. dl càng ít tgian ghép càng nhanh, dl càng nhiều tgian càng lâu. nhiều khi ngủ dậy xong chưa chắc chuyện ghép vừa hoàn thành.

chỉ có 3 điều để nói với bạn như vậy.

ông nói nhầm rồi chẳng cần đĩa hiren's boot làm gì tải cái Acron disk về cài rồi làm theo chỉ dẫn trên mạng là dc cần gì phải 2 ổ kế tiếp nhau ổ D có thể ghép với ổ G cũng được tui đã thử rồi

langtu_quay2002

Trích:

tuyetnhiet

ông nói nhầm rồi chẳng cần đĩa hiren's boot làm gì tải cái Acron disk về cài rồi làm theo chỉ dẫn trên mạng là dc cần gì phải 2 ổ kế tiếp nhau ổ D có thể ghép với ổ G cũng được tui đã thử rồi

Bạn có thể làm được thật àh? Có lẽ người nhầm là bạn đấy. Nguyên tắc Merger Primary + Primay, Logical + Logical, 2 ổ liền kề, 2 ổ cùng định dạng (Fat 32, NTFS...)

Demo đây

Làm trên windows cũng được nhưng mà phức hơn trong DOS (chẳng hạn bộ nhớ đang được sử dụng bởi các process khác) nhiều. Nên thực hiện trong DOS

Trích:

nguoikhachla1985

nếu ghép lại như vậy thì dữ liệu có bị mất ko???

Nếu dùng chức năng Merger sẽ bất mất dữ liệu đâu. Tuy nhiên mình lũy ý kiến nên chuyển dữ liệu từ trong windows thì nhanh hơn. Sau đó tiến hành del ổ mình làm trống. Sau đó Merger/ Resize nhanh hơn nhiều

Các chủ đề có liên quan khác