ayorina_chen

Mình mới làm cho đơn vị kinh doanh xăng dầu, tất cả người giúp mình hạch toán phí xăng dầu mà mình viết ra như thế nào với? đưa vào 338 hay 511???

Dearbourne

Trích:
Nguyên văn bởi thuyqbinh Mình mới làm cho đơn vị kinh doanh xăng dầu, tất cả người giúp mình hạch toán phí xăng dầu mà mình viết ra như thế nào với? đưa vào 338 hay 511???
Mình nghĩ bạn nên đứng ở góc độ mặt hàng bạn kinh doanh là xăng dầu thì những phí đi lại đó cũngđược hạch toán vào chi phí các tk liên quan như các cty khácMà bên bán lấy xăng dầu của mình xài hay mua của dn khac?

Trích:
Nguyên văn bởi thuyqbinh Mình mới làm cho đơn vị kinh doanh xăng dầu, tất cả người giúp mình hạch toán phí xăng dầu mà mình viết ra như thế nào với? đưa vào 338 hay 511???
nếu công ty mình kinh doanh về xăng dầu thì mình nghĩ sẽ phải hạch toán vào 511.

kama_suky

bên bạn kinh doanh thì nó thuộc vào hàng hoá của bên bạn. hàng hoá thì hạch toán thế nào theo đặc thù của mặt hàng đó mà là được mà.

hungbeo_xiipo

Trích:
phí xăng dầu là loại phí mà đơn vị kinh doanh xăng dầu thu hộ ngân sách nhà nước chứ bất phải là doanh thu của đơn vị nên bạn có thể hạch toán vào tài khoản các khoản phải trả , phải nộp NSNN khác.

Adriyel

bạn làm ở đơn vị xăng dầu đương nhiên phải cho vào 338... rui?Thu hộ NSNNCho tui hỏi 1 câu bebe nha: " Bạn có phải viết hóa đơn xăng dầu cho khách hàng không"Mình mới vào nghể kinh doanh vận tải nên liên quan đến xăng dầu rất nhiều,nếu có thể chúng mình cùng hợp tác

Yuuto

bạn à mình cũng làm cho cty xăng dầu và mình làm thế nàynhập hàng nợ 156 trước hàngnợ 1331 trước thuếnợ 3339 phí xăng dâucó 331xuất hànggv nợ 632 có 156DT nợ 111.112.131 có 511 trước hàng có 3331 thuế có 3339 phítùy vào số lượng bạn xuất mà trước phí khác nhau đó bạn àmong bạn cho ý kiến

Ignado

Mình cũng làm DN xăng dầu nhưng mình lại hạch toán khác. nhập hàng: Nợ 1561Nợ 133 Có 111, 112, 331Giá vốn Nợ 632 Có 1561Doanh thuNợ 111,112,131 Có 511 Có 3331

Cadarn

Theo mình thì hạch toán như sau:nợ 156 trước hàngnợ 1331 trước thuếnợ 1388 phí xăng dâucó 331xuất hànggv nợ 632có 156DT nợ 111.112.131có 511 trước hàngcó 3331 thuếcó 1388 phíVì phí xăng dầu vừa trả cho đơn vị cung cấp. Chỉ có bên nhập khẩu xăng dầu mới hạch toán vào tk 3339 và đơn vỉ này sẽ nộp trước phí GT vào NSNN

Rylan

Lệ phí xăng dầu, tùy theo đơn vị mua bán có phải là đơn vị trực tiếp nộp lệ phí xăng dầu vào NSN hay bất để hạch toán.Nếu có trực tiếp nộp thì hạch toán 333Nếu bất thì cộng vào giá mua thành giá hàng hóa.

ammay_ngu

Lệ phí xăng dầu là khoản mà người mua phải trả cho người bán nên bên bán phải ghi có 1388. Lúc đầu mình cũng quy vào 3339.Nhân tiện tớ hỏi. Khi DN mình mua xăng. mình có hoá đơn GTGT xăng thì mình phải định khoản như thế nào?Tớ định khoản như sau các cậu xem và lũy ý dùm.xăng: Nợ 6277GTGT xăng: Nợ 1331Lệ phí xăng dầu: Nợ 6277Có: 1111

Các chủ đề có liên quan khác