BTrungTut

laptop em hôm nọ có cài drive gì đó giờ bật tắt capslock nó cứ thông báo dưới góc phải màn hình, bật tắt vietkey cũng vậy , nó gây phiền toái cho e rất nhiều, bác nào biết tắt cái thông báo này đi thì chỉ em với ạ, chân thành cảm ơn....máy em là máy HP nhé

daigai

Well-Known Member
Re: CÁCH TẮT THÔNG BÁO BẬT, TẮT CAPS LOCK ..V.V.

Driver nó cung cấp cho bạn thêm thông báo đó là để thêm tiện lợi đó. VD như chỉnh độ sáng màn hình, volume... đều hiện lên cả đúng không?

Để tắt thông báo, có 2 cách:
- cách 1: Tìm đến C:\Program Files (x86)\Hewlett-Packard\Shared hay C:\Program Files\Hewlett-Packard\Shared
C là ổ windows.
thấy có file hpCaslNotification.exe thì rename nó đi thành xxx.exe

- Cách 2 nếu cách 1 không hiệu quả thì chỉ có cách uninstall "HOT KEYS driver" của HP là sẽ hết thông báo

BTrungTut

thank b...quá tuyệt vời ^^ tiện cho mình hỏi luôn là máy mình có lắp thêm ram 4 gb , máy nhận thành 8gb rồi nhưng mõi lần bật máy tính lên nó hiện cái bảng not support là sao bạn nhỉ??? máy mình vẫn nhận ram bình thường mà

daigai

Well-Known Member
cụ thể là hiện not support gì? chụp màn hình xem

Nếu dùng bình thường thì cứ kệ nó thôi.

BTrungTut

bạn ơi đây ạ, mỗi lần bật máy là nó hiện như thế này, phải ấn nút ENTER mới vào được tiếp, máy vẫn nhận thêm 4gb ram bình thường

daigai

Well-Known Member
Trích dẫn từ BTrungTut:
bạn ơi đây ạ, mỗi lần bật máy là nó hiện như thế này, phải ấn nút ENTER mới vào được tiếp, máy vẫn nhận thêm 4gb ram bình thường

Như vậy là ram không tương thích tốt nhất với main máy của bạn rồi

Cái này giải thích ra thì dài dòng lắm. Mặc dù trong giống nhau nhưng RAm có nhiều loại, nhiều bus/ tốc độ khác nhau tương thích với CPU đời khác khau. Nên để giải quyết vấn đề này tốt nhất bạn nên mang ra hàng vi tính người ta tư vấn rồi đổi cho loại RAM thích hợp nhất. Để lâu con RAm không tương thích kia mình sợ sớm muộn nó cũng bị cháy ram.

BTrungTut

nhưng mà mình dùng 2 năm rồi cũng không thấy bị sao đó bạn ... mà ram máy mình tìm khó quá, tìm kháp các cửa hàng Thái Nguyên mới có 1 chỗ có 1 thanh giông loại ghi như ram máy

daigai

Well-Known Member
Trích dẫn từ BTrungTut:
nhưng mà mình dùng 2 năm rồi cũng không thấy bị sao đó bạn ... mà ram máy mình tìm khó quá, tìm kháp các cửa hàng Thái Nguyên mới có 1 chỗ có 1 thanh giông loại ghi như ram máy

HWiNFO 3.4 - Phần mềm kiểm tra cấu hình máy tính
bạn thử tải phần mềm này chạy chạy hwinfo32.exe kiểm tra xem Memory có 2 thanh ram có cùng Memory speed không?
Tốt nhất 2 ram cùng tốc độ, cùng hãng.

Nếu chạy đơn 2 năm rồi thì kệ nó thôi bạn, thông báo kia là do Main BIOS cảnh báo, không có cách nào loại bỏ đâu

BTrungTut

VÂNG, MÀ BẠN ƠI MÁY MÌNH BÀN PHÍM bị làm sao ấy, SAO NÚT Ctrl trái bị lỗi nhể?? cả nút ESC nữa, ví dụ muốn dùng ESC để thoát cái gì phải Ctrl trái + ESC = ESC được, mà muốn copy = Ctrl trái + C chẳng hạn thì không có tác dụng, Ctrl phải vẫn dùng bình thường, bạn có biết cách khắc phục không ạ... nếu bị liệt thì không phải vì muốn dùng chức năng phím ESC thì phải kết hợp với Ctrl trái mới được @@

BTrungTut

mà mình dùng bằng bàn phím rời thì ctrl 2 bên vẫn bình thường, nhưng dùng ctrl trái ở bàn phím laptop là bị lỗi vậy, còn nếu ấn ESC ở bàn phím laptop không thì nó lại hiện thông tin của máy lên, chả hiểu bị làm sao

rica17

Bạn cắm bàn phím rời vào máy, rồi kiểm tra xem đèn hiệu xem có phải nút Caplock đang sáng? Nếu sáng thì phải tắt đi.
Kiểm tra lại cả 2 bàn phím xem có bị dính nút nào không?
Nếu bệnh chỉ xảy ra ở bàn phím laptop thì chắc phải đi sửa bàn phìm rồi

BTrungTut

mình cắm vào thì capslock vẫn bình thường, lúc ấn capslock trên bàn phím rời thì đèn ở phím laptop sáng nhưng lúc tắt capslock ở phím rời đi thì đèn trên phím cũng tắt , nen capslock vẫn bình thương b à

daigai

Well-Known Member
Bạn tắt cả numlock đi nhé, cái này cũng hay gây lỗi cho bàn phím lap. Nếu bàn phím rời không bị gì thì bàn phím laptop có vấn đề rồi.

Các chủ đề có liên quan khác