nguxuanvien1

Chào các bác

Mình cũng đang nghiên cứu để ghi được đĩa game pes 6 trên ps2 với phần cập nhật mới nhất euro 2016, không dùng cáp, thẻ nhớ hay usb. Mình muốn ghi luôn tất cả phần update như chuyển nhượng lên đĩa để đưa vào đầu ps2 chơi luôn, các bạn có cách nào giúp mình với không ạ?

Thanks các bạn nhiều!

nguxuanvien1

Trích dẫn từ tctuvan:
Bạn cần hỏi gì, cứ đăng trả lời bài này, mình sẽ hướng dẫn cụ thể

Bạn ơi

Mình có đĩa pes 6 gốc chơi trên đầu ps2. Mình muốn cập nhật đĩa pes 6 này mới nhất Euro 2016, có BLTV. Mình cầncó những file nào để ghi lên đĩa?
Mình biết cách ghi đĩa ps2 rồi, bạn chỉ mình ghi những file nào lên đĩa để có những cập nhật mới nhất 2016 không?

Thank bạn!

daigai

Well-Known Member
Trích dẫn từ nguxuanvien1:
Chào các bác

Mình cũng đang nghiên cứu để ghi được đĩa game pes 6 trên ps2 với phần cập nhật mới nhất euro 2016, không dùng cáp, thẻ nhớ hay usb. Mình muốn ghi luôn tất cả phần update như chuyển nhượng lên đĩa để đưa vào đầu ps2 chơi luôn, các bạn có cách nào giúp mình với không ạ?

Thanks các bạn nhiều!

Bạn phải học cách làm patch pes 6. Bản dành cho PS2 cũng tương tự như trên PC thôi.

Những file chứa thông tin chuyển nhượng là unknow_00055.bin , unknow_00057.bin , unknow_00058.bin nằm trong file 0_text.afs

Bạn cần cập nhật chuyển nhượng (đội hình các clb) trong 3 file đó.

sau đó build lại thành file ISO vàn in ra đĩa

>>> đọc kỹ tại đây

Hướng dẫn Tools chỉnh sửa, cập nhật đĩa PS2 PES

Phần mềm chỉnh sửa chuyển nhượng đây: NoMad.DBEditor.

Bạn phải giải nén file iso ps2 ra như hướng dẫn đã nhé, thì mới có 0_text.afs, và file SLES_542.03 Tương đương với file pes6.exe trên bản cho máy tính

nguxuanvien1

Thank bạn nhiều nhé, để đêm nay mình nghiên cứu làm đĩa. Thank bạn đã hỗ trợ.
Mình hiểu tại sao người nước ngoài lại phát triển hơn người Việt, ở chỗ, "Đa số" người ta phát hiện ra điều gì hay cần phát triển là sẵn sàng chia sẻ, để có những con người mới với tư duy mới phát triển thêm khác với "Đa số" người Việt mình lại muốn giữ cho riêng mình, nên ý tưởng hay cũng chỉ dừng lại ở mức nào đó.
Mình thấy trang này tư tưởng rất tiến bộ, sẵn sàng chia sẻ mọi thứ để có thêm những con người mới bắt tay vào làm việc, để tạo ra những điều mới hơn.
Thank bạn rất nhiều nhé, trong quá trình làm rất cần sự trợ giúp của bạn. Thanks!
Hi vọng pes 6 sẽ có những bản cập nhật liên tục theo thời gian dành cho cả PC và Playstation 2!

nguxuanvien1

Bạn cho mình hỏi cái này nhé:

Đĩa pes 6 ps2 gốc có những file dưới:

SYSTEM.CNF
SLES_542.03
NTGUI2EU.ELF
IOP (FOLDER)
NTCNFBIN (FOLDER)
ROMLIST.DIR
OVER.AFS
0_TEXT.AFS
E_TEXT.AFS
0_SOUND.AFS
E_SOUND.AFS
PES6NTSC.PSS
PES6PAL.PSS

Mình lên mạng tải về 4 file chỉnh sửa là: e_text, o_text, e_sound, o_sound và thay thế cho 4 file với tên tương tự trong đĩa pes 6 gốc.
Tuy nhiên, nếu chỉ thay 1 file e_sound thì đĩa chơi được bình thường và có BLTV của file mới, còn thay cùng lúc 4 file đó thì đĩa bị lỗi không chơi được.
Mình thấy pes trên PC có thêm mục kitsever, vậy mình có phải cho thêm thư mục "kitsever" này vào đĩa không?
Mình phải thay các file nào trong đĩa gốc thì mới được? Nhờ bạn giúp mình với.
Thank bạn!

daigai

Well-Known Member
Về làm pes 6 thì có vài người chia sẻ rồi , nhưng gần đây bị thất truyền do ít người làm, và cũng một phần do ảnh up trước đây bị mất, nên chỉ còn ở trang ket-noi hướng dẫn.

Về bản PC thì người ta dùng kitserver để tạo patch linh hoạt hơn, không cần build lại file .asf. Nhưng chỉ có trên máy tính.

Còn bản cho PS2 thì mod gì thì mod cuối cùng vẫn phải trả lại đúng những files như bạn đã thấy có trong đĩa. Thì mới build lại được ISO và in đĩa.

0_SOUND.AFS
E_SOUND.AFS là 2 file chứa âm thanh

nhớ 0 nhầm thì 0_sound là chứa Bình luận, cái này replace thoải mái, đĩa vẫn hoạt động những tên cầu thủ có thể bị loạn vì ID cầu thủ không khớp.
E sound là nhạc trong game, các nhạc phần khác.

Về chuyển nhượng thì bạn cần quan tâm 0_text.afs, trong nó chứa 3 files đã nêu ở trên 55 57 58.

Chú ý là trên mạng có nhiều bản mod, mỗi người thay đổi rồi nhét vào những file khác nhau nên nếu Râu nọ cắm cằm kia Ít có khả năng thành công.

Nên cách tốt nhất là bạn dùng các công cụ, để chỉnh sửa, thay thế những file con bạn mong muốn VD như file chuyển nhượng, BLTV thôi.

Còn các file còn lại cứ dùng y như đĩa thì mới được

nguxuanvien1

Đúng như bạn nói, làm đĩa pes 6 có vẻ bị thất truyền thật rồi, nên nhất định mình lại giữ nó lại mà tiếp nối và phát triển. Bỏ thì uổng quá ;)
Thông tin chính xác: e_sound là bình luận, còn o_sound là nhạc nền.
Thank những thông tin hữu ích từ bạn.
Mình đang phân vân cái file Op này: KONAMI-WIN32PES6OPT cái này nghe nói là phần update chuyển nhượng lưu trên memory card ps2, mình phân vân không biết có lưu luôn vào đĩa gốc được không?
Nếu trên PC thì phải copy vào đường dẫn trong ổ C ....save/foder1. Và phải xóa cái file "KONAMI-WIN32PES6OPT" cũ đi. Vậy thì đưa file này vào đĩa gốc ps2 thì có phải xóa file nào trong đĩa đi không? Có cần thiết phải đưa file này vào đĩa ko?
Nhờ bạn giải đáp giúp, Thank bạn.

daigai

Well-Known Member
Option thì chỉ có cách duy nhất là copy vào máy hay thẻ nhớ thôi.
3 files chuyển nhượng kia cũng có giá trị tương đương như option, nên để ghi đĩa thì cần cập nhật 3 files này rồi nhét lại vào file 0 text.

nguxuanvien1

Thanks bạn rất nhiều
Bạn ơi, cho mình hỏi:
"Phần mềm chỉnh sửa chuyển nhượng đây: NoMad.DBEditor. "
Phầm mềm này sử dụng như thế nào vậy bạn, có link nào hướng dẫn sử dụng không bạn?
Mình muốn mở file o_text lên để chỉnh sửa chuyển nhượng thì làm ntn vậy bạn?

daigai

Well-Known Member
Trích dẫn từ nguxuanvien1:
Thanks bạn rất nhiều
Bạn ơi, cho mình hỏi:
"Phần mềm chỉnh sửa chuyển nhượng đây: NoMad.DBEditor. "
Phầm mềm này sử dụng như thế nào vậy bạn, có link nào hướng dẫn sử dụng không bạn?
Mình muốn mở file o_text lên để chỉnh sửa chuyển nhượng thì làm ntn vậy bạn?

1. Để mở các file 0_text.asf, tải bộ cung cụ ở đây về: Hướng dẫn Tools chỉnh sửa PES 6
Trong đó có AFSExplorer 3.7 – import/export files from x_text&x_sound.afs
Giúp mở các file asf đó và Export ra các file bin bạn muốn sửa.

Ở đây cần 4 files: unknow_00049.bin, unknow_00055.bin, unknow_0057.bin, unknow_00058.bin

Sau khi export được, Copy 4 file này + file SLES_542.03. vào thư mục của phần mềm NoMad.DBEditor cho tiện

2. Tiếp theo là chỉnh sửa các file chuyển nhượng này
Hướng dẫn sử dụng Nomad Dbeditor

Chọn bản pes 6 ps 2, chọn tới file SLES_542.03.

File checklist sẽ yêu cầu những file nào cần thiết để bắt đầu chỉnh sửa được cơ sở dữ liệu.
Bạn cần chuẩn bị đủ những file cần, copy hết vào thư mục đặt cùng file SLES_542.03
Bạn sẽ thấy nó cần những file 001 002....
Để tạo những file này hãy mở ZlibTool.exe ở cùng thư mục Nomad, Kéo thả những file .bin kia vào phần export, sẽ sinh ra được những file 001 002 (đây là 1 hình thức giải nén)
Đền khi nào đủ files thì sẽ tiến hành chỉnh sửa CSDL được.

3. Khi có những file chuyển nhượng đã được chỉnh sửa thì chỉ việc patch lại vào những file asf gốc.

Import những file 001 002 ... để thành file bin. Để làm việc này lại mở Zlib tool ra, lần này kéo thả những file 001 vào phần import.

Có được các file bin thì lại dùng AFSExplorer để import bin lại vào file afs.

Xong xuôi thì build lại ISO, in đĩa

Các chủ đề có liên quan khác