lolem_1305

các bạn cho mình hỏi chút nha !!!

Mình đang dùng laptop Acer aspire 4750. Cấu hình như sau

Intel core i3 - 2330M. 14.0" HD LED LCD

Intel HD Graphics 3000

2G DDR3 Memory, 500GB HDD.

1. Mình muốn nâng cấp lên RAM 4G có được không? và có phải bắt buộc là dùng loại ram 4g DDR3 thì máy mới nhận ko?

2. Sau khi nâng cấp RAM máy có thể bị lỗi gì không?

3. Sau khi nâng cấp RAM, chỉ cần vào My Computer - Properties là xem dc RAM thì mình biết, nhưng mình lo bọn ở ngoài quán cài ram ảo, có thể nó lắp cho mình ram 2g nhưng phần properties vẫn báo 4g. Liệu có tình trạng đấy dc không nhỉ?

Tiện thể cho mình hỏi, RAM 4g loạ ddr3 bây giờ khoảng bao tiền, tớ đang ở hà nôi, bạn nào biết cửa hàng nào uy tín thì mách tớ với nha

các bạn giúp mình với nha. Dưới đây là 2 hình ảnh cho các bạn rõ hơn, 1 là cấu hình máy và 1 là các phần mềm mình cài ở máy.

nhoc_ninhbinh

cho mình hỏi câu ngoài lề là máy bạn cài phần mềm số lượng lớn như thế kia có bị giật ko? tốc độ khởi động máy thế nào ?

Ailill

cài nhiều phần mềm, nhưng không cho khởi động cùng Windows thì sẽ không ảnh hưởng tốc độ khởi động.

hoanglinh_kha

cài nhiều phần mềm, nhưng không cho khởi động cùng Windows thì sẽ không ảnh hưởng tốc độ khởi động. Nhưng vấn đề là máy mình cài 1 số phần mềm của adobe, khi sử dụng phần mềm đó thì máy chạy hơi yếu. Còn vấn đề khởi động cùng windows thì không sao

dola_dom

cho mình hỏi câu ngoài lề là máy bạn cài phần mềm số lượng lớn như thế kia có bị giật ko? tốc độ khởi động máy thế nào ? Tốc độ khởi động máy thì bình thường, nhưng mình sử dụng 1 số phần mềm của adobe, khi sử dụng thì máy thỉnh thôảng bị đơ nên muốn tăng ram ấy mà, nhà đang có điều kiện

Montrell

Lắp thêm 1 thanh 2 GB và cài W7 64-bit. Nếu vãn để windows 32 có làm sao không bạn, bây giờ lắp thêm ram thì ngại cài lại windows lắm, bao nhiêu phần mềm, lại driver nữa (

thattinhco8000

1. Máy bạn hỗ trợ tới 8Gb nên bạn hoàn toàn có thể nâng thêm 4Gb, tuy nhiên hiện nay nên dùng lại ở mức 4Gb vì thực tế 4Gb Ram là đáp ứng đủ rồi ! Nếu mua Ram lên 4Gb thì nên mua 2 cây 2Gb. Nếu muốn nâng cấp nữa thì mua 1 ram 4gb nữa.

2. Về nguyên tắc là không có ảnh hưởng nhưng nếu bạn đang dùng bản ghost thì nên cài lại bằng đĩa, nó sẻ ổn định hơn !

4Gbddr3 hiện giờ khoảng 500k Mình lại cứ tưởng máy tính chỉ lắp dc 1 ram thôi, nếu lắp dc 2 ram thì chỉ cần cái ram 2g nữa là xong, tk bạn nhiều nha

deltaseriea

Nếu vãn để windows 32 có làm sao không bạn, bây giờ lắp thêm ram thì ngại cài lại windows lắm, bao nhiêu phần mềm, lại driver nữa ( Nếu nâng lên 4GB RAM mà vẫn xài windows 32-bit thì có thể HĐH sẽ không nhận đủ 4GB RAM. Tuy nhiên, nếu máy bạn không có GPU rời mà chỉ có GPU onboard thì không phải lo, 1 phần RAM sẽ được share qua cho GPU nên máy sẽ báo 4GB RAM nhưng có thể chỉ khoảng hơn 3GB được sử dụng thôi! Như trên hình máy bạn báo nhận 2GB RAM nhưng chỉ có 1.84GB được sử dụng thôi đó!

Nhưng vấn đề là máy mình cài 1 số phần mềm của adobe, khi sử dụng phần mềm đó thì máy chạy hơi yếu. Còn vấn đề khởi động cùng windows thì không sao Đọc file PDF mình khuyên bạn nên chuyển qua xài Foxit Reader hay Foxit PhantomPDF đi, vừa ngon mà chạy nhẹ hơn Adobe Reader nhiều!

cho mình hỏi câu ngoài lề là máy bạn cài phần mềm số lượng lớn như thế kia có bị giật ko? tốc độ khởi động máy thế nào ? Cài nhiều soft nhưng chúng không khởi động cùng Windows thì sẽ không ảnh hưởng tới tốc độ khởi động máy. Có chăng chỉ là gây đầy HDD, làm giảm tốc độ truy xuất dữ liệu thôi!

Nếu vãn để windows 32 có làm sao không bạn, bây giờ lắp thêm ram thì ngại cài lại windows lắm, bao nhiêu phần mềm, lại driver nữa ( 32bit chỉ có thể nhận được hơn 3Gb ram 1 chút, không nhận được 4Gb, bạn nên cài lại windows để có thể tận dụng hết phần cứng !

mysteriousm62

Mình lại cứ tưởng máy tính chỉ lắp dc 1 ram thôi, nếu lắp dc 2 ram thì chỉ cần cái ram 2g nữa là xong, tk bạn nhiều nha Tùy vào mainboard của bạn mà có thể lắp 2, 4, 6 hay thậm chí là 8 thanh RAM kìa!

endless_love115

Bạn dùng soft chuyên dụng như CPU-Z để kiểm tra thông số RAM: loại RAM (như của bạn là DDR3), bus RAM, dung lượng RAM rồi ra tiệm kêu người ta lấy cho 1 thanh có thông số như thanh RAM của máy bạn là được. Sao phải mang case ra tiệm làm gì!

cutie_fowl

Mình lại cứ tưởng máy tính chỉ lắp dc 1 ram thôi, nếu lắp dc 2 ram thì chỉ cần cái ram 2g nữa là xong, tk bạn nhiều nha còn tùy vào số khe RAM bạn vừa xài nữa nhé

Caddaric

Có laptop gắn được 8 Ram sao bạn laptop 8 khe RAM à mình chưa thấy, kêu bạn ý post hình lên mình tham khảo xem nào

Jen_lovely

Có laptop gắn được 8 Ram sao bạn Mình chưa nhìn kĩ là laptop hay desk ấy mà! laptop mình chưa có điều kiện xài nên không biết chớ desk thì main khủng chắc là có!=.=

Gilmer

Theo như lời khuyên của tất cả người thì nếu cài thêm ram 2g nữa để dc ram 4g thì cài windows 64bit để nhận hết ram, thế thì để hôm nào rảnh đi nâng ram với cài lại windows cả thể vậy

bigsun2007

cùng bus và hãng thì ram nó chạy sẽ ổn định hơn bác ạ và phải mua ram DD3 nhé,cứ mua con y hệt mà lắp vào.lên bản 4 GB xong thì cài bản 64bit để máy chạy hết công năng mà phải xem main bạn có thêm khe cắm không ko mua về mất công.

Destan

Theo như lời khuyên của tất cả người thì nếu cài thêm ram 2g nữa để dc ram 4g thì cài windows 64bit để nhận hết ram, thế thì để hôm nào rảnh đi nâng ram với cài lại windows cả thể vậy Bạn cứ lắp thêm RAM mới vô rồi kiểm tra koi máy có nhận đủ RAM ko, kiểm tra koi VGA của bạn được share bao nhiêu MB từ RAM rồi hãy cài windows 64-bit!

peheo1510

Nghe có vẻ dễ quá nhỉ, vấn đề mình gà lắm, phần mềm còn biết chứ động vào phần cứng thì mù tịt, không biết ram máy tính nó như thế nào

Lại không có đồ để tháo nữa, tháo ra không khéo hỏng thì toi Cũng không khó đâu bạn. Nhưng bạn không liều thì có thể đem tiệm, nhìn ngoài đó làm rồi sau này làm tương tự thế.

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
J Một số giải pháp nâng cao hiệu quả nâng cao sử dụng vốn lưu động ở nhà máy bánh kẹo cao cấp Hữu Nghị Công nghệ thông tin 0
T Một số giải pháp nâng cao hiệu quả sử dụng vốn lưu động tại nhà máy bánh kẹo cao cấp Hữu Nghị Luận văn Kinh tế 0
F Nâng cấp máy server lên làm Domain Controller Tài liệu chưa phân loại 0
C Nâng cao khả năng thắng thầu trong hoạt động dự thầu cung cấp máy móc thiết bị tại Công ty cổ phần D Tài liệu chưa phân loại 0
T Bước đầu đánh giá dự án xây dựng nhà máy nước Hòa Bình nhằm nâng cao công tác quản lý hệ thống cấp n Tài liệu chưa phân loại 0
G Sửa chữa, nâng cấp và cài đặt máy tính xách tay tập 2 part 7 Công nghệ thông tin 0
T Hướng dẫn kỹ thuật lắp ráp - cài đặt nâng cấp và bảo trì máy vi tính đời mới part 8 Công nghệ thông tin 0
G Hướng dẫn kỹ thuật lắp ráp - cài đặt nâng cấp và bảo trì máy vi tính đời mới part 6 Công nghệ thông tin 0
C Sửa chữa, nâng cấp và cài đặt máy tính xách tay tập 2 part 8 Công nghệ thông tin 0
F Hướng dẫn kỹ thuật lắp ráp - cài đặt nâng cấp và bảo trì máy vi tính đời mới part 7 Công nghệ thông tin 0

Các chủ đề có liên quan khác