Tình hình là thế này: Em vừa mới chuyển vào khu nhà trọ mới,ở đó chủ dãy trọ có làm một máy chủ và share cho các phng thuê,cứ mỗi dây mạng share tốn 100k,lên 1 dây còn 50k/dây.

Phòng em ,có 3 cái máy tính,mà thằng nào cũng xài mag như điên,nếu mắc 3 dây từphòng chốngchủ thì phải lấy trước ăn mà bù

Vậy có cách nào chỉ share từ máy chủ 1 dây mạng thui,từ dây mạng đó kết nối tới một máy (của tụi em) rùi từ máy con đó thông qua dây lang share mạng cho các mấy còn lại???

Thanks

andoangian

bạn dùng switch để nối dây từ nhà chủ về, từ switch bạn nối 3 dây sang 3 máy của các bạn là tha hồ lướt nét nhé.

trước mình mua switch khoảng 100k

Aodh

Ý mình nói là có cách nào chỉ xài dây mạng mà share mạng cho nhau đựoc bất ???

Brentyn

mua thêm mấy cái card mạng cắm không mỗi máy, rồi cắm cáp trực tiếp từ card mạng thứ 2 qua máy khác, nhớ kêu ngta bấm đúng cáp nha (hìnhcoi nhưcáp chéo hay j áh mình không nhớ rõ). nếu xài laptop có sẵn wifi thì bật adhoc lên share không tư
mà đúng là chủ này chặt đẹp quá. ỗiphòng chốngthu mấy trăm k trong khi trước net trọn gói chẳng bao nhiu

gainhaque

Quote:

Được gửi bởi FullOfLove

mua thêm mấy cái card mạng cắm không mỗi máy, rồi cắm cáp trực tiếp từ card mạng thứ 2 qua máy khác, nhớ kêu ngta bấm đúng cáp nha (hìnhcoi nhưcáp chéo hay j áh mình không nhớ rõ). nếu xài laptop có sẵn wifi thì bật adhoc lên share không tư
mà đúng là chủ này chặt đẹp quá. ỗiphòng chốngthu mấy trăm k trong khi trước net trọn gói chẳng bao nhiu

Cách này bất hay bằng mua một bộ Switch vì nếu máy 2, máy 3 muốn vào mạng thì phải bật máy 1 (máy được nối với modem, mặc dù bất dùng đến); phải mua mấy cái card mạng -> giá thành có thể cao hơn mua 1 bộ Switch.
Chỉ cần 1 bộ Switch 5 cổng và mấy đoạn dây mạng bấm thẳng nối từ các máy tính đến Switch là vấn đề được giải quyết.

Webbestre

hik, chẳng còn phương án nào tối ưu = switch đâu mờ, thiệt hơn thì window_sp2 vừa nói rồi đó , mua mấy card mạng >>> ngất trên giàn quất

Piero

Win 2k3 có chức năng share internet wa mạng LAN đó bạn nhưng tốt nhất thì xài switch để mạng của 3 máy dc ổn định nhất

Placido

Àh mợi người cho mình hỏi,khi dùng switch để share mạng cho nhiều máy ,thì tốc độ mạng có chậm bất nhỉ ?:d.
Và có cách nào để cho chủ modem bất biết mình đang xài switch nhỉ

Abhinav

họ mà quản lý bằng MAC thì có mà lậu bằng niềm tin hy vọng
cách giải quyết đơn giản nhất
chơi nguyên một đường in tờ nét riêng
trọn gói chưa đến 300K
vẫn lời chán
cần lại share cho các bạnphòng chốngbên cạnh giảm chi phí và có xèng nâng đường truyền
việc gì nên phải phụ thuộc vào chủ nhà trọ nếu chém bạn đẹp như vậy

Các chủ đề có liên quan khác