edonis_snow

Chuyển đổi qua lại giữa các font chữ khác nhau chỉ trong "nháy mắt".

Chuyển đổi giữa các loại font chữ thông dụng sử dụng 3 bảng mã phổ biến hiện nay là : Unicode, TCVN3 và VNI Windows. Với các loại font sử dụng bảng mã khác, bạn cũng có thể làm hoàn toàn tương tự.

Bước 1: Tải và cài đặt phần mềm hỗ trợ gõ tiếng Việt Unikey mới nhất tại địa chỉ

Bước 2: Cài đặt Unikey vào máy tính của bạn và khởi chạy chương trình Unikey.

Bước 3: Bạn hãy mở file văn bản cần chuyển đổi font. Ở đây, chúng tui dùng một văn bản có font VnTime làm ví dụ, bôi đen đoạn văn bản cần chuyển đổi font chữ và nhấp chuột phải chọn Copy.

Bước 4: Nhấp chuột phải vào biểu tượng Unikey ở dưới thanh Taskbar và chọn Công cụ…[CS+F6]

Bước 5: Tại cửa sổ Unikey Toolkit hiện ra, bạn chọn nguồn là bảng mã gốc và đích là bảng mã cần chuyển đổi mới. Ở đây, chúng tui chuyển từ font VnTime sang Times New Roman nên phần nguồn sẽ chọn TCVN3 (ABC) còn phần đích chọn Unicode.

Sau đó, bạn đánh dấu tích ở ô Chuyển mã clipboard và bấm vào nút Chuyển mã. Bảng chuyển mã sẽ hiển thị ra dòng chữ Successfully Converted thông báo rằng bạn vừa chuyển đổi font thành công.

Bước 7: Trở lại chương trình Microsoft Word, nhấn tổ hợp phím Ctrl + N để tạo một file word mới và nhấp chuột phải chọn Paste để dán đoạn văn bản vừa được chuyển đổi. Sau đó, bôi đen toàn bộ đoạn văn bản này và chọn font chữ bạn muốn. Ở ví dụ của chúng tôi, font chữ cần chọn sẽ là Times New Roman.

Chúc bạn thành công!

Các chủ đề có liên quan khác