Darel

Chắc chán khi nói đến chế độ Hibernate trong Windown bạn nào sử dụng Windown cũng biết đến nó,nhưng chắc chắn ít bạn biết và cũng ít người sử dụng đến chế độ này để Shutdown máy tính của mình đúng không ?

Nhiều bạn thì biết rồi nên mình lập ra Top này để chia xẻ với những bạn chưa biết và chưa tận dụng hết chức năng của Windown.

-Chế độ Hibernate chỉ là một trạng thái ngủ đông do windown hỗ trợ để lưu lại trạng thái hoạt động của máy trước khi tắt máy...

-Khi máy dùng Hibernate cũng tương tự như bạn lưu một file nào đó lên ổ đĩa cứng có dung lượng khoảng 1-2GB trên ổ C/ tức là khi sử dụng chế độ này ổ C/ của bạn phải trống tối thiểu là như vậy tùy thuộc vào khối lượng công chuyện của bạn nhiều hay ít.

-Khi máy tính trong chế độ Hibernate thì hoàn toàn không còn một thiết bị nào trong máy hoạt động nữa... khi khởi động lại máy thì file vừa lưu lúc trước trong ổ C/ mà windown tạo ra trong Hibernate có chức năng như 1 file boot cập nhật lại trạng thái cũ của windown khi bạn kích hoạt chế độ này.

-Tốc độ khi khởi động truy suất đến màn hình Deskop rất nhanh. khôi phục phiên làm chuyện của bạn như cũ,từ những kết nối cá nhân đến những dữ liệu đang loading.

-Sự ảnh hưởng của dùng Hibernate liên tục cũng tương tự như dùng phần mềm đóng băng,không có gì mà hại đến máy tính kể cả trong thời (gian) gian dài.

-Tóm lại sử dụng chế độ này rất tiện lợi nhất là cho những bạn nào có những công chuyện kéo dài mà không cho phép tắt máy tính theo cách thông thường.

Thank vừa đọc bài. Hi vọng các bạn lũy ý thêm để sẻ chia giúp bài viết thêm hoàn thiện !

theo mình biết thì đa số toàn shutdown. ai xài LapTop dù có công chuyện nhiều tới đâu thì cũng shutdown. còn máy PC nếu công chuyện nhiều thì chỉ cần clock lại là được.

hotgay_boy90

mình cũng hay xài ngủ đông vì hay xài mà

khởi động cho tiện ! chỉ có ban đêm đi ngủ thì mới shutdown thui

anhhungca19

Mình thì xài laptop và dùng ở chế độ Hiber, một tuần mình shutdown một lần. Còn desktop thì mình shutdown lun chứ không Hiber, nếu bạn dùng Hiber thì nó lưu ở RAM ấy, dùng cái CClean dọn dẹp đều đặn thì ok, mình xài hơn 2 năm rồi, máy chạy vẫn ngon và nhanh. Đó là ý mính

tắt máy hẳn thì dung shutdown, tắt máy 1 thời (gian) gian ngắn tầm 30 phút tới 2 tiếng rồi bật lại dùng hibernate cho tiện. Còn trong thời (gian) gian ngắn hơn , với lại máy nằm yên 1 chỗ gập màn hình cho tiện. Nhiều chức năng để tắt máy mỗi cái đều phục vụ 1 nhu cầu riêng.

tắt cái Hibernate này rùi. chưa khi nào dùng cả. đi đâu tầm 30 ~ 1 tiếng thì sleep. còn k thì shutdown hẳn cho máy

sleep: máy ít di chuyển, dùng lại ngay

Hibernate: tắt máy với thời (gian) gian tương đối, di chuyển nhiều, có thời (gian) gian dùng lại tầm 1 -5 tiếng

Shutdown: cho off hẳn, dùng lại sau thời (gian) gian dài

theo mình tốt nhất là thế , mỗi cái sinh ra đều có một chức năng riêng, thấy KẾT hợp thì sử dụng !!

Kalil

dùng cái nào cũng được, không cái nào gọi là có hại cả, có hại thì nhà sản xuất sản windows làm gì?

hoangcodonz

ngày xưa mình cũng để hibernate suốt nhưng sau đó tìm hiểu ra thì chế đọ hibernate có 1 nhược điểm là nó làm phân mảnh ổ cứng rất khủng khiếp do cứ phải ghi file dữ liệu liên tục vào ổ cứng. nếu bạn cứ để hibernate suốt mà không shutdown thì sau 1 thời (gian) gian sẽ thấy máy tính rất ì. Tốt nhất vẫn là shutdown cho dù nó cũng làm giảm chất lượng ổ cứng sau mỗi lần khởi động máy.

Lời khuyên là sau 5 lần hibernate thì phải shutdown . Hi vọng giúp được tất cả người

chế độ này hay đó các bạn nhưng mình khuyên đừng nên quá lạm dụng vào nó!chỉ nên làm như vậy vài lần..rùi các bạn nên shutdown hay restart lại máy để máy chạy mượt hơn..nếu quá lạm dụng vào chế độ Hibernate có thể nó sẽ làm cho windows của bạn hỏng đó!

Edensaw

Hibernate - nhanh, bền cho PC

Không tương tự như màn hình nên tắt hẳn mỗi khi thoát khỏi hệ điều hành, hệ thống máy tính luôn cần được hoạt động. Rất nhiều người vừa không nhận ra rằng khởi động máy tính từ tình trạng “lạnh ngắt” của các bộ phận như: bộ nguồn, bo mạch, ổ cứng… sẽ làm suy giảm rất nhiều tuổi thọ của chúng. Bạn hãy tưởng tượng một cầu thủ ra sân thi đấu mà không khởi động thì liệu anh ta sẽ đá bóng được trong bao lâu?! Cách giải quyết ở đây là bạn nên cho máy tính ngủ ở chế độ Hibernation thay vì Shutdown hoàn toàn khi không làm chuyện với nó nữa.

chichbong9x

ON: powercfg /hibernate on

OFF: powercfg /hibernate off

cần thì cứ gõ 2 lệnh trên trong "run" ấy bật on lên nhưng muốn tắt máy cứ shutdown thoải mái nhưng khởi động vẫn nhanh như thường ấy chuk mình vẫn làm thế

Healleah

tắt quách đi cho rồi ! để chế độ ngủ đông , lỡ quên . chập mạch gì đó thì khổ

Các chủ đề có liên quan khác