xay_za

các bạn sử dụng torrent cho mình hỏi nhé:

khi mở port cho 1 file torrent, mình vừa vào option > Preferences > connections và thấy ô port used for incoming connections 58921 (như ảnh)

và mình vừa thực hiện mở port trên NAT > virtual ....

và khi mình down file torrent khác lúc vào connections ở dòng port used for incoming connections vẫn là 58921.

Vậy, các bạn cho mình hỏi và chỉ dẫn dùm mình nhé:

có phải 1 port (ở đây là 58921) sẽ hỗ trợ download cho hầu hết các file torrent, miễn sao số port phải là 5xxxx ? Hay là với mỗi file torrent thì phải có 1 port riêng hỗ trợ, mỗi lần muốn down thì phải mở port đó? vậy thì tại sao với file torrent thú nhất ở dòng port used for incoming connections là 58921 và file torrent thứ 2 cũng là 58921.

tại mình mới biết mở port nên còn gà xin tất cả người giúp đỡ nhé.

---------- Bài thêm lúc 15:23 ---------- Bài trước là lúc 14:01 ----------

có lẽ là port nào cũng được thì phải...

hic hìnhcoi nhưthế

Dùng chung 1 port, theo mih bít là thế.

Và cũng không nhất thiết phải là 5xxxx, bất cứ số nào mih muốn thôi, vd mìh đặt 1212.

Check port ở moderm và utorrent trùng nhau là ok.

Caley

1 port bất kỳ mà bạn. Bạn có thể tự đặt port theo ý thích. Với uTorrent thì số port nằm giới hạn trong khoảng từ 1 đến 65535. Đặc biệt nếu bạn chọn 0 thì nó sẽ lấy ngẫu nhiên (random) còn nếu bạn chọn số port lớn hơn 65535 thì nó sẽ thông báo là invalid. Nói chung là, số port trên uTorrent chỉ cần trùng khớp với số port bạn vừa mở ở NAT trên modem, miễn sao nằm trong khoảng từ 1 đến 65535, ngoại trừ 2 port đặc biệt 80 và 25 là được. Lý do 2 port này không được chọn là vì như sau: (đoạn này mình lười dịch, bạn chịu khó tự dịch nhé)

Most residential ISP's block ports to combat viruses and spam. The most commonly blocked ports are port 80 and port 25.

Port 80 is the default port for http traffic. With blocked port 80 you will need to run your web server on a non-standard port in conjunction with a port 80/web redirect from No-IP.com.

Port 25 is the default port for sending and receiving mail. ISPs block this port to reduce the amount of spam generated by worms on infected machines within their network. If you need to send legitimate email and your ISP blocks port 25. Consider the solutions from No-IP.com.

Các chủ đề có liên quan khác