Chào các bác, máy tính của mình bị lỗi âm thanh, mong các bạn giúp đỡ...

- Mấy bữa trước về quê, mình tắt máy tính rồi để đó, hôm nay lên mở máy nghe nhạc thì thấy âm thanh của máy tính rất nhỏ, mặc dù mình vừa chỉnh âm lượng lên cao nhất.

- Cả loa ngoài và headphone đều bị tình trạng như trên, mình để kiểm tra và cài lại driver, chỉnh lại âm lượng, cắm lại jack nhưng nó vẫn nhỏ. Headphone thì đảm bảo vẫn tốt, mình sang máy khác test thì bình thường. Còn loa thì trước bữa về quê vẫn nghe tốt (ngoài chuyện cái jack cắm bị trờn nên thỉnh thoảng chỉ nghe được một bên, cắm lại là hết).

- Mình thử search trên mạng thì vẫn chưa trang nào giải quyết được, có thấy nói có thể do hư card (mình dùng card onboard), nhưng mình nghĩ nếu hư thì không nghe được luôn chứ máy mình vẫn nghe được nhưng rất nhỏ.

Mong các bạn giúp đỡ.

ntt12686

Alex Steve Mở 1 file nhạc và xem thanh màu xanh hiển thị có đạt giới hạn k/ Mình vừa kiểm tra, max 100% hết.

minhmeo291

thelordofthecats Mình vừa kiểm tra, max 100% hết. Vậy xem lại soft đi, mở thử trên nhacuatui.com xem, nếu mở nhạc mà nhanh màu xanh hiển thị cao nhất là max thì đâu phải phần cứng.

utcung_thanhhoa

Alex Steve Vậy xem lại soft đi, mở thử trên nhacuatui.com xem, nếu mở nhạc mà nhanh màu xanh hiển thị cao nhất là max thì đâu phải phần cứng. Mình mở thử, chỉnh âm lượng cao nhất, âm thanh vẫn phát bình thường (nếu không tính tới chuyện nó phát rất nhỏ).

Máy mình cài Bs.player, Wmp, mediamonkey, vlc, kantaris, foobar, k-lite codec. Đã check hết nhưng vẫn vậy, mà âm thanh của cả hệ thống luôn chứ không phải chỉ mỗi nhạc...

Brodee

bạn gỡ drive ra hẳn lun. reset rùi cài lại. không được nữa thì thay máy lun là vừa

nhoc_buon0412

dinhxuansang bạn gỡ drive ra hẳn lun. reset rùi cài lại. không được nữa thì thay máy lun là vừa Mình vừa gỡ ra và cài lại mấy lần rồi nhưng vẫn vậy (có reset sau khi gỡ).

Phương án thay máy có vẻ "không khả thi"

bạn thử cổng trước lẫn cổng sau chưa?

nếu cả 2 cổng đều bị thì vào bios để reset default

main của mình có 2 tùy chọn cho phần audio trong bios, chất lượng âm thanh cũng khá khác nhau

Markus

lamqsb bạn thử cổng trước lẫn cổng sau chưa?

nếu cả 2 cổng đều bị thì vào bios để reset default

main của mình có 2 tùy chọn cho phần audio trong bios, chất lượng âm thanh cũng khá khác nhau - Mình vừa thử cả hai cổng trước vào sau đối với loa ngoài và headphone. Riêng headphone mình còn thử cắm thông qua cục chỉnh âm của loa ngoài và thử cắm trực tiếp vào hai cổng của thùng máy nhưng vẫn vậy.

- Bạn có thể chỉ dẫn cách chỉnh audio trong Bios rõ hơn không, mình vừa vào nhưng không thấy có gì đặc biệt cả. Mình dùng mainboard của Intel.

Rainger

thelordofthecats - Mình vừa thử cả hai cổng trước vào sau đối với loa ngoài và headphone. Riêng headphone mình còn thử cắm thông qua cục chỉnh âm của loa ngoài và thử cắm trực tiếp vào hai cổng của thùng máy nhưng vẫn vậy.

- Bạn có thể chỉ dẫn cách chỉnh audio trong Bios rõ hơn không, mình vừa vào nhưng không thấy có gì đặc biệt cả. Mình dùng mainboard của Intel. mình xài main asus nên chịu

phần audio trong bios của main mình có cho chọn realtek hay via hd

duongthang_2004

- Mình vừa làm theo chỉ dẫn của bác Nothing, gỡ thùng máy vệ sinh mainboard.... thì thấy âm thanh có lớn hơn được một tí, nhưng vẫn không lớn như công suất bình thường của loa được.

- Trong quá trình cắm jack vào 2 cổng trước và sau, lúc jack mới chạm vào lỗ thì loa phát ra tiếng rè, nghe tiếng rè lớn (vì mình đang chỉnh âm lượng max), nhưng khi cắm vào xong tiếng phát ra thì âm lượng không lớn bằng tiếng rè đó mà nhỏ hơn nhiều.

- Mình cũng xem lại bảng Volume mix thì thấy rất lạ, mặc dù thanh biểu thị âm lượng của WMP đang ở cao nhất nhưng ở Device thì không vượt quá mức 50% (mặc dù ngày trước mình nhớ là nếu mở nhạc mức cao nhất với các bài có bass mạnh thì vượt mức 50% ở Device bình thường).

Còn ở phần SRS HD Audio Lab thì chẳng hiển thì gì cả, mặc dù mình đang bật SRS, nếu tắt SRS đi thì thấy âm thanh khác hẳn, khi tắt thì nó sẽ nhảy thanh âm lượng một ít ở phần đó rồi thôi. Mình nhớ lúc bình thường phần hiển thì ở SRS HD Audio Lab bình thường.

penu_iuanh

lamqsb mình xài main asus nên chịu

phần audio trong bios của main mình có cho chọn realtek hay via hd Lâu ngày quá nhỉ .

Main asus thì có 2 cái này để chọn nhưng hình như cũng hok liên quan đến to nhỏ mà liên quan tới cái ghi âm thì phải

Còn trường hợp của bác thelordofthecats nếu cũng chưa fix được thì mình nghĩ không nên chỉnh theo mấy cái chỉ dẫn trên mạng làm gì cho mất thời (gian) gian mà nên test phần cứng đi thì hơn. Để coi có phải hư card onboard rùi hok. - nếu hư thì đành chi tiền dùng card rời vậy

Test bằng cách cài lại hay cài thêm windows XP hay sử dụng Đĩa UBUNTU live dùng thử xem âm thanh có to lên hok. Nếu vẫn to bình thường thì mình nghĩ do windows 7 thôi. lỗi âm thanh nhỏ trên windows 7 do driver cũng nhiều người bị lắm. Nếu là do windows 7 thì vừa có cách fix rùi đó.

Chúc bác thành công.

bann11f Lâu ngày quá nhỉ .

Còn trường hợp của bác thelordofthecats nếu cũng chưa fix được thì mình nghĩ không nên chỉnh theo mấy cái chỉ dẫn trên mạng làm gì cho mất thời (gian) gian mà nên test phần cứng đi thì hơn. Để coi có phải hư card onboard rùi hok. - nếu hư thì đành chi tiền dùng card rời vậy Mình có hỏi trên megafun thì được một bạn trả lời thế này:

Có thể dây loa bị đứt ngầm rồi,nó không đứt hẳn mà chỉ chỗ đứt đó tiếp xúc bị giảm nên loa bị nhỏ.Bạn thay dây loa mới xem.Nguyên nhân thứ 2 có là Jack cắm loa tiếp xúc kém với Jack dây của loa.Nguyên nhân thứ 3 là mainboard bị hư chỗ dẫn ra jack cắm (cái này khó sửa à nha),Jack cắm 3.5 li có 3 dây,nếu đứt 1 trong 3 dây loa sẽ nhỏ hay nghe chỉ có 1 tai.a kiểm tra lại nhé

Mình nghĩ có thể là do trường hợp thứ 3, vì lúc trước loa ngoài thỉnh thoảng chỉ phát được một loa, lúc loa trái lúc loa phải, mình tưởng là chỗ cắm jack bị lờn nên cắm lại vài lần là nghe được bình thường, nhưng một thời (gian) gian ngắn là bị lại. Tình trạng này xảy ra cả khi cắm jack ở phía trước lẫn phía sau thùng PC. Vui cái là từ khi âm thanh bị nhỏ thì hai loa nghe bình thường mà không bị trường hợp loa nghe được loa không

lỗi âm thanh nhỏ trên windows 7 do driver cũng nhiều người bị lắm. Nếu là do windows 7 thì vừa có cách fix rùi đó.

Mình có đọc thấy cài Windows 7 trên Macbook thì âm thanh bị nhỏ lại, nhưng vừa có tool fix. Còn âm thanh nhỏ do driver thì mình không biết, mong bác chỉ bảo thêm.

Nhưng mình thấy trước kia vẫn nghe bình thường, sau 2 tuần không đụng đến thì âm thanh nhỏ lại mặc dù mình chẳng cài thêm hay thay đổi cái gì trong máy cả. Lúc đó mình bật máy định nghe nhạc mà thấy tiếng nhỏ quá, chứ mình chưa đụng đến nó vào chuyện gì.

world_boy_17

máy bạn mình cũng vậy khắc phục mãi không được bực mình quá main Intel chipset 946 load bios cũng vậy cài windows xp và windows 7 cũng chả ă

mình đang sài windows XP củng bị như trên đả làm tất cả cách mà không to lên được. cài driver mệt nghỉ nhưng không hiệu quả. có lần trước cài driver lại. nhương tiếng rè thì rất o. còn nhạc thì lại nghe rất nhỏ. bay giờ phải làm sao. các bạn giúp với

thutinh_online

congtu_9x mình đang sài windows XP củng bị như trên đả làm tất cả cách mà không to lên được. cài driver mệt nghỉ nhưng không hiệu quả. có lần trước cài driver lại. nhương tiếng rè thì rất o. còn nhạc thì lại nghe rất nhỏ. bay giờ phải làm sao. các bạn giúp với Đã từng giải quyết hiện tượng này trên laptop HP chạy windows XP bằng cách cài thêm phần mềm DFX Audio Enhancer V9.304. Hiệu quả thật bất ngờ. các bạn hãy thử xem.

lylac31082004

Thử kiểm tra phần Sound -> Playback -> Speakers -> Enhancements xem có bị tích vào phần Voice Cancellation ko? Nếu có thì bỏ tích đi, máy mình cũng vừa bị tình trạng tương tự trên, bỏ tích ra nghe bình thường luôn

Các chủ đề có liên quan khác