greentea0118

Chào các bạn. Mình có một khó khăn nho nhỏ này mong các bạn giúp đỡ

Mình có một bài tập về excel, yêu cầu tính tiền lưong cuối tháng.

Trong đó có một cột "phụ cấp" chứa cả số và chữ.

Giờ vấn đề của mình là mình muốn láy tiền lương cuối tháng - phụ cấp. nhưng lại gặp lỗi "Value#" tại các dòng có chữ.

Bạn nào có thể mách nước cho mình một công thức nào mà không dùng tới Marco, chỉ viết lệnh bình thường thôi, mà có thể kiểm tra và bỏ qua nếu ô đó là chữ không. Nghĩa là nó chỉ lam chuyện với các con số ấy.

Xin chân thành Thank sự giúp đỡ của các bạn.

hoahongcogai686

Mình giới thiệu cho bạn 3 hàm sau đây

1. ISERROR(value) bẫy tất cả các lỗi, trường hợp này không nên dùng

Ví dụ =IF(ISERROR(VALUE(A1)),A1,VALUE(A1))

2. ISTEXT(value) trả về true nếu value đúng là kiểu text

ví dụ =IF(ISTEXT(A1),A1,VALUE(A1))

3. ISNUMBER(value) trả về true nếu value là kiểu số

vi dụ =IF(ISNUMBER(A1),VALUE(A1),A1)

Theo yêu cầu bài toán của bạn thì có thể dùng một trong 2 hàm ISTEXT() hay ISNUMBER()

wangtang_ayame

Phụ cấp mà có cả số thì lạ nhỉ. Bạn dùng hàm left, right, mid để làm chuyện với xâu nhé (string)

Jordon

Bạn dùng hàm left, right, mid để làm chuyện với xâu nhé (string) hì. Vì là phụ cấp có comment lên là có cả chữ và số trong đó, thành thử mình không đựoc phép xóa chữ đi, vừa thế lại phải làm công thức cho cả một cột nữa chứ lên mình phải cần một công thức xác định được số thì nhân mà chữ thì cho nghỉ khỏe. hì hì

cyruskute

mình cũng đang thắc mắc về cái này. đọc lý thuyết của các bạn mà chưa hiểu được. bạn nào cho mình cái ví dụ đi

hoatuongvi123

Chào bạn !

Thông tin bạn đưa lên không thật sự rõ ràng lắm. Bạn có thể post lên bảng tính không mình sẽ chỉ dẫn cụ thể hơn. bạn có thể mail cho mình theo địa chỉ [email protected]

Thân chào.

thì dùng hàm left, right hay mid ***g thêm cái isnumber của bác trên kia thì nó sẽ hiểu cột đó là số rồi lấy cột kia trừ đi

phong2211

mình không hiểu lắm câ hỏi của bạn.
Nhưng sơ sơ nếu theo ý nghĩ về lỗi mà bạn mắc phải thì mình có ví dụ này:
Trong ô tiển phụ cấp: abc15000
Có cả chử và số:
Bạn tách số ra: =right(Phucap,5)*1
(*1 đễ chuyễn kiểu chuỗi thành kiễu số, như vậy khi tính sẽ không bị lỗi)

TuHoc

DÙNG HÀM LOOKUP ĐÊ TÁCH SỐ TRONG CHUỖI CUA EXCEL

You must be registered for see medias

Các chủ đề có liên quan khác