1. Nên dùng một loại font trong

Bạn nên sử dụng cùng một loại font cho toàn bộ trang web của mình, kể cả kích thước của font nữa. Hãy hình dùng một trang web mỗi trang là một loại font thì nó sẽ nhìn ra như thế nào?
2. Dùng font phải phù hợp.

Font chữ không nên quá rắc rối mà có thể làm người đọc mất tập trung, mà font chữ nên phù hợp với nội dung của website. Ví dụ website cho trẻ em thì nên dùng font nghộ nghĩnh và nhiều mằu sắc, nhưng website cho người lớn thì nên dùng font ngay ngắn và rõ ràng.
3. Font phải dễ đọc

Nhiều người đồng ý rắng font chữ từ 12- 14 là font tiêu chuẩn được dùng trên web. Nếu to hơn hay nhỏ hơn cỡ đó là bạn vừa đặt mình vào “vùng nguy hiểm” rồi. Màu của font chữ cũng nên phù hợp với nền, đừng chọn nền và chữ một màu gần tương tự nhau hay quá tương phản dạng nền màu trắng chữ màu ghi. Font chữ màu nhạt trên nền tối rất khó đọc
4. Chỉ nên dùng những font tiêu chuẩn

Bạn có biết rằng hiện nay có bao nhiêu font chữ tồn tại không? và hầu như ngày nào người ta cũng tạo ra một loại font mới. Nếu bạn may mắn kiếm được một font đẹp, thì hãy giữ cho riêng mình, đừng nên dùng trên trang web của bạn. Bởi vì chưa chắc gì người đọc của bạn lại may mắn tương tự bạn để có font đó. Cho nên lời khuyên của tui là nên dùng font tiêu chuẩn như: Arial, Times New Roman, Tahoma, Corier New … những font có sẵn trong Window vì bạn có thể chắc rằng ai cũng đọc được.

Nếu máy của người đọc không có font bạn chọn, nó sẽ tự động chọn một font mặc định để thay thế.

Các chủ đề có liên quan khác