Jock

máy mình mới mua về

hok hiểu sao lâu lâu máy chạy chậm vãi ra =.=" ram ngốn lên 98% cpu 45%.

bác nào biết lý do cho trả lời giúp em với =.="

nick yh : rosekiller99

thank trước =.="

Quá nhiều service bật lên không cần thiết . Bạn nên vào msconfig tắt hết các thứ không cần thiết khởi động cùng windows đi ram như của bạn khởi động chắc cũng chỉ 40-50% thôi

Tốt nhất khi mua máy về thì nên cài 1 bản windows mới (sạch) và cài những chương trình cần thiết tránh tốn diện tích ổ cứng. Kiếm 1 soft antivirus ổn định mà dùng nữa nhé.

mua_dong_viet

tắt bớt mấy thứ khởi động cùng windows đi. up cái tab process lên . chứ để service sao biết

Korbin

theo yêu cầu của bác

service là j???? cái j hok cần thiết cho win????? nói rõ hơn tí i'm gà mà =.="

máy đang xài bản win7 home - anti avira (hết hạn ngày 21/12/2012)

---------- Bài thêm lúc 12:45 ---------- Bài trước là lúc 12:38 ----------

ah còn nữa ... cho hỏi trước có cài utorren xong thấy nặng quá unint nó ra nhưng sao h vẫn thấy nó còn trong máy .... unit bằng You-unint.tiện thể các bạn chỉ em cách unint nó sạch sẽ lun nhá =.="..... hok biết nhiều nên hok dám vô regedit =.="

---------- Bài thêm lúc 12:45 ---------- Bài trước là lúc 12:45 ----------

ah còn nữa ... cho hỏi trước có cài utorren xong thấy nặng quá unint nó ra nhưng sao h vẫn thấy nó còn trong máy .... unit bằng You-unint.tiện thể các bạn chỉ em cách unint nó sạch sẽ lun nhá =.="..... hok biết nhiều nên hok dám vô regedit =.="

nhasudatinh_t

Muốn máy tính nhanh mình xin cho 1 vài lời khuyên như sau:

- Gỡ bỏ những phần mềm không cần thiết đặc biệt là mấy cái tối ưu hóa hệ thống, mình thấy nhiều bạn cài cả đống phần mềm tối ưu hóa hệ thống vào, không hiểu để làm j nhỉ. Nếu muốn thì chỉ nên cài 1 cái là tốt nhât. Nhớ để ý xem khi cài vào nó có xung đột với hệ thống không nha. (

- Dọn dẹp ổ đĩa thường xuyên. khoảng 3 ngày làm 1 lần là ok. mỗi lần tiết kiệm được cả G dự liệu đó. xóa bớt các System Restore. Mình sử dụng Ccleaner.

-Chống phân mảnh ổ cứng. cái này không khuyến khích chỉ nên chống phân mảnh nửa tháng 1 lần là phù hợp vì windows vừa có chức năg chống phân mảnh tự động

- Sử dụng trình duyệt tốt, nên sử dụng gg chrome. ngốn ít ram. ( mình vừa từng dùng nhiều bản firefox) nghe bảo ngốn ít nhưng khi sử dụng thì thấy ngốn dữ hơn. không nên mở quá nhiều task khi trình duyệt

- Cài 1 số chương trình diệt viurus.( sử dụng cái có chức năg quét thiết bị kết nối ngoài như usb. vvv) nếu thấy anti nào ngốn ram vãi linh hồn thì thôi, pp đi.

đừng nghe mấy corp anti nó phóng lửa nào là tối ưu, diệt sạch 100% , tốn tài nguyên hệ thống là cho về vườn hết.

- tắt cái tiến trình auto start , bạn vào run gõ msconfig để cấu hình prog khởi đọng cùng window. mình nhìn thấy nhiều bạn cài cả đống phần mềm. nhìn thanh taskbar mà nản luôn, core i7 chắc cũng không khởi động nhanh nếu như cài nhiều đến thế.

điều quan trọng là nên cập nhậ dầy đủ các bản vá lỗi window. vì phần mềm nào mà không lỗi, hdh cũng phải lỗi nên cập nhật là điều nên làm.

Khi cài phần mềm bất kì cần kiểm tra xem em nó có xung đột với os không, rất quan trọng đấy, nó mà xung đột thì, không có prog nào chạy thì ram và cpu lúc nào cũng >50%. nge fan chạy như đua xe f1.

còn nhiều thủ thuật nhỏ nữa để tăng khả năng hoạt động nữa nhưng không kể hết dược.

LƯU ý cho AE. đưng nền sính phần mềm làm j. đặc biệt và các ae mới mua máy tính về. lúc nào cũng lên mạng tìm phần mềm vể cái cả đống rồi lại than máy chậm. chúc ae thành công

dieuquan2006

Bạn mở cùng lúc nhìu chương trình quá, nội cái GG chrome không là mấy cái rùi, còn mấy cái khác nữa hỏi sao không chậm

Culhwch

máy của mình các chỉ số còn kinh khủng hơn bạn nhưng mà máy mình không hề chậm chut nào. đẳng cấp

Eus

Hãy dùng Process Explorer hay Process Hacker để xem các process & service đang chạy. Tìm xem khi CPU usage lên tới 50% là do process hay service nào

be_Nu

theo mình là cài mới windows cho sạch rùi hả làm những thủ thuật khác