phat_hung

Mình cũng như các bạn hay gặp vấn đề USB. Hôm nay mình sưu tầm được một bài viết hay cho các bạn tham khảo. Nếu các bạn thấy hay thì click thank mình cái nha.

Khắc phục những rắc rối của cổng USB !

USB là một cổng giao tiếp có tiếp điện. Mọi sự biến đổi đối với dòng điện tại cổng này cũng đều tạo ra những rắc rối, đôi khi rất khó hiểu, khi ta cắm thiết bị vào. Nếu cổng USB của máy tính dở chứng không nhận thiết bị hay nhận một cách chập chờn, khó khăn... bạn hãy bình tĩnh, ngồi xuống và tìm hiểu những nguyên nhân gây lỗi. Hầu hết những lỗi này đều có thể khắc phục được.

Triệu chứng 1: Máy tính không nhận thấy máy Scan qua cổng USB trong khi cách đây mấy hôm nó vẫn làm tốt chuyện này. Điều này cũng xảy ra với ổ đĩa cứng gắn ngoài.

Khắc phục: Thủ phạm gây ra lỗi này chính là “dòng điện siêu tải” (overcurrent) trong các cổng USB của máy tính hay các USB Hub. Dòng điện siêu tải này xuất hiện khi bạn gắn hay tháo nhiều thiết bị ngoại vi tại cùng một thời (gian) điểm, làm cho máy tính không thể nhận ra thiết bị mà bạn vừa gắn vào. Sự không đồng đều này thường xảy ra đối với các thiết bị sử dụng nguồn điện trực tiếp từ cổng USB (như các hub cắm trực tiếp vào cổng USB không có nguồn điện rời, ổ đọc thẻ nhớ và các ổ USB flash).

Trước tiên, bạn thử gắn lại thiết bị vào cổng USB một lần nữa trước khi tiến hành khởi động lại máy tính. Nếu vẫn không được, hãy thử cắm nó sang một cổng USB khác hay cắm nó vào cổng USB tích hợp trên mainboard (nếu bạn chỉ có 1 cổng USB mở rộng). Sau cùng, nếu máy vẫn không nhận ra thiết bị, bạn hãy tải về tiện ích miễn phí USBReady Utility của Intel để kiểm tra lại các cổng USB của máy tính

riệu chứng 2: Khi khởi động Windows XP từ chế độ Hibernation hay Standby thì một vài thiết bị USB hoạt động không ổn định.

Khắc phục: Đây là một sự ngẫu nhiên tình cờ bởi vì Windows XP muốn tiết kiệm nguồn điện nên nó tự động tắt các USB root hubs theo mặc định. Bạn có thể thay đổi thiết lập mặc định này bằng cách vào Start > Control Panel, bấm biểu tượng System chọn thẻ Hardware bấm nút Device Manager, bấm vào dấu + của mục Universal Serial Bus controllers để xem tất cả các nhánh của mục này, bấm đôi vào mục USB Root Hub, chọn thẻ Power Management rồi bỏ chọn (Uncheck) mục Allow the computer to turn off this device to save power, bấm OK để kết thúc. Tiếp tục thực hiện cho các USB Root Hub còn lại.

Triệu chứng 3: Cắm ổ đĩa cứng gắn ngoài vào cổng USB thì máy tính nhận ra nó rất nhanh chóng, nhưng sau khi tháo ra và cắm lại thì máy tính hầu như không còn nhận ra thiết bị này nữa.

Khắc phục: Tùy theo mức độ phức tạp của thiết bị mà hệ điều hành trên máy tính có thể mất vài giây thậm chí đến 5 phút để dò tìm và nhận dạng một thiết bị ngoại vi. Với đĩa cứng gắn ngoài, USB flash thì máy tính chỉ cần vài giây để nhận ra. Thói quen tốt nhất là cắm chúng vào, không làm gì cả và chờ đợi cho đến khi máy tính nhận xong thiết bị. Nếu bạn sử dụng máy tính xách tay và có 1 hub sử dụng nguồn điện trực tiếp từ cổng USB thì nó chỉ cho phép cắm vào tối đa là 2 thiết bị ngoại vi. Cách tốt nhất là nên mua một hub sử dụng nguồn điện rời.

Triệu chứng 4: Máy in dùng cổng USB luôn cho ra những bản in không chính xác.

Khắc phục: Dữ liệu truyền tải sẽ gặp trục trặc khi độ dài của cáp từ 5 mét trở lên (tương đương 16 feet). Nếu bạn bắt buộc phải sử dụng những sợi cáp dài có thể mua một thiết bị mở rộng lớn cự ly kết nối hay một thiết bị khuếch đại tín hiệu truyền tải trong cáp

USB của mình mua ngoài! thực tế là mình xin được, không có bảo hành 8Gb! dùng được 1 thời (gian) gian thì nó xuất hiện triệu trứng tương tự như ổ cứng bị Backup ý! cứ cop vào thường bị mất hay file đó bị lỗi, chỉ tạo Fordel thì được! hok biết bị thế nào kạh! Mình mượn được cái USB # bây giờ hình như nó lại xuất hiện triệu trứng trên, làm mình mỗi lần cop thường phải Format lại, nhưng vẫn bị lỗi, hok làm được gì kạh! Ai biết giúp mình với nhé! nhà cùng kiệt hok có xiền mua cái mới!

USB 4G Transcene của mình đang sài ngon lành.sau khi cài 1 chương trình gì đó..không nhớ..hi..chết queo USB..mình dùng phần mềm OnLineRecovery để cứu lại...mình thành công nhưng...khi cắm USB vào.thay vì cắm vào lúc trước hiện là ổ (F) giờ cắm USB vào nó là (Ổ CD: F) nhưng không thể mở được...ai biết chỉ dùm mình.Thank các bạn!

phải tận dụng.. và học hỏi...

songynphan

huyhia113 USB 4G Transcene của mình đang sài ngon lành.sau khi cài 1 chương trình gì đó..không nhớ..hi..chết queo USB..mình dùng phần mềm OnLineRecovery để cứu lại...mình thành công nhưng...khi cắm USB vào.thay vì cắm vào lúc trước hiện là ổ (F) giờ cắm USB vào nó là (Ổ CD: F) nhưng không thể mở được...ai biết chỉ dùm mình.Thank các bạn!

phải tận dụng.. và học hỏi... nếu em không làm thì dung lượng của nó là 0 byte , bác nhấp dúp vào nó thì hiên thông báo :" please insert ..." phai không, nếu vây thì em nghĩ bác nên mua con mới là vừa, nó đến tuổi nghỉ hưu rồi

hue_yb

em vừa mua được cái USB sau khi cắm vào PC thì nó nhận sau đó em đổi tên vào coppy dữ liệu vào đang cop thì nó không nhận nữa thử mấy máy đều vậy chỉ hiện ổ nhận USB nhưng là 0 bytes Các pác cho em hỏi vậy có phải USB của em bị cháy hỏng rồi không ?

pig_lovely

doantoi85 em vừa mua được cái USB sau khi cắm vào PC thì nó nhận sau đó em đổi tên vào coppy dữ liệu vào đang cop thì nó không nhận nữa thử mấy máy đều vậy chỉ hiện ổ nhận USB nhưng là 0 bytes Các pác cho em hỏi vậy có phải USB của em bị cháy hỏng rồi không ? usb của bạn không bị hỏng mà bị chết queo thôi, xin chia buồn ngen

Cho em hỏi cái USB của em. Nó 8Gb, khi copy lần đầu thì ngon lành song khi rút ra ( vừa safely remove) cắm lại thì không thấy gì cả, mặc dù nó vẫn báo dung lượng vừa dùng và còn trống. Nếu Format rồi thì copy bình thường, nhưng rút ra cắm lại thì bị lại. Em vừa thử với nhiều máy (chủ yếu ở quán) nhưng nó vẫn thế. Có bác nào biết chỉ em với. Thank nhiều.

mấy bác giúp em với.

chả là em thường hay dùng điện thoại để chép nhạc . nhưng không hiểu sao mấy hôm nay em cắp dây cáp vào thì không kết nối gì hết ah ( mặt dù khi cắm vào thì em chạm vào máy thì tê tê nhưng mà cũng nó cũng không lên chế độ sạc pin lun ). không biết vì sao hết . mấy pác giúp em với

ang3l_nh0kxjnh

usb của mình tự nhiên báo các folder thành shortcut, khi đưa con trỏ vào folder thì thấy hiển thị C:\windown\system32. Như vậy là bị lỗi gì vậy các bạn

traudennhinhanh

USB 2G JVJ của em bị lắc rồi!

Em cắm USB vào máy tính ở trường để chơi game, sau đó về nhà mất hết mấy bài tập mới save, các folder và file bỗng dưng trở thành Shortcut, vào không được, có cách nào để khắc phục không?

usp cua minh cung bi trieu chung khi nhap chuot chon properties thi no hien ra 0 byte khi mo thi no doi format nhung ma fomat không dc au biet cach cuu gium cai no chac chi hu chuong trinh dk ben trong thui ah

Wolf

Ở đây cần các bạn giúp gấp

các bạn cho mình hỏi nè

Mình cắm USB vào máy và máy cũng nhận hiện lên phần mêm diệt vi rút

Diệt xong thì hiện lên là "Đã quét 262 đối tượng, không có mối nguy hiểm"

Nhưng khi mình mở USB ra thì trống rống rỗng không hiện lên bất kì dữ liệu nào cả

Máy của mình thỉnh thoảng dờ chứng như thế, mình rút USB ra và cắm lại vài lần thì được, nhưng lần này không có tác dụng

Vầy có cách khắc phục nào không ?

Mình thanks trước, các bạn cố gắng giúp mình nhé

caotrung1308

minhtrum USB 2G JVJ của em bị lắc rồi!

Em cắm USB vào máy tính ở trường để chơi game, sau đó về nhà mất hết mấy bài tập mới save, các folder và file bỗng dưng trở thành Shortcut, vào không được, có cách nào để khắc phục không? Bạn vào start chọn Run/gỏ CMD gỏ dòng lệnh attrib -s -h ổ đĩa USB của bạn:\* /s /d rồi Enter

Nói chung máy bạn hay máy ở trường đều nhiểm con virus làm ẩn các file và folder và nó tạo ra shorcut của forlder đó

lypele_1990

mình có một cai usb 4gb. mặc dừ mình cóp chỉ 2 bài nhạc nhưng vẫn thấy usb bị chứa đến 50%. mình vừa cho hiện file ẩn.nhưng vẫn thấy không có gì. bạn giúp mình với

suachuadam_0306

doantoi85 em vừa mua được cái USB sau khi cắm vào PC thì nó nhận sau đó em đổi tên vào coppy dữ liệu vào đang cop thì nó không nhận nữa thử mấy máy đều vậy chỉ hiện ổ nhận USB nhưng là 0 bytes Các pác cho em hỏi vậy có phải USB của em bị cháy hỏng rồi không ? có thể usb of bạn là hàng TQ rồi.có nhìu usb 4G nhưng thực chất chỉ có mấy MB thôi.công nhận bọn TQ thứ gì cũng làm được

---------- Bài thêm lúc 09:23 ---------- Bài trước là lúc 09:24 ----------

little_boy_1306 mình có một cai usb 4gb. mặc dừ mình cóp chỉ 2 bài nhạc nhưng vẫn thấy usb bị chứa đến 50%. mình vừa cho hiện file ẩn.nhưng vẫn thấy không có gì. bạn giúp mình với bác này cũng bị tương tự

Mọi người giúp mình với. mình cắm usb vào bảo phải fomat. sau khi fomat nó pảo. kiểm tra xem đĩa và ổ đĩa được kết nối đúng cách, đảm bảo rằng ổ đĩa này không phải là chỉ đọc, và sau đó thử lại.để biết thêm thông tin, tìm kiếm sự giúp đỡ cho các tập tin chỉ đọc và làm thế nào để thay đổi chúng

ko có câu nao trả lời ra gì. tom lại là không có biện pháp khắc phục. mình dang nghe các bạn xem có cách nào mới. tóm lại la vưt đi the là xong.

tungonline24gio

usb của mình hiệu philip, 4Gb, sau khi sử dụng một thời (gian) gian thì nó đòi format lại mỗi khi sử dụng. mình sử lý được rồi, nhưng bây giờ mỗi khi không sử dụng 1 ngày thì trong usb lại xuất hiện những folder và file lạ như thế này

mình vừa format nhiều lần mà vẫn bị như thế. mong các bạn giúp đỡ.thanks!

b0ykutepr0

cac bac pro giup em tai sao cai may em sai chiec may in canon LBP 3050 ma cu moi lan cam usb vao de in thi in không dc, con rut usb ra moi bat dau in dc. em nho cac pro chj cach khac phuc giup em. thack`s cac bac truoc

Các chủ đề có liên quan khác