hoanganhhpman

Khi sắp xếp (sort) trong Excel 2007, theo thứ tự mặc định thì bình thường số phải được sắp xếp trước kí tự đặc biệt. Nhưng khi mình sắp xếp thì dấu gạch ngang lại nằm trước số và chữ. Ví dụ:

Đây là thứ tự sắp xếp của Excel:

A - B

A 1

A 2

A B

A-B

trong khi mình muốn A - B được đưa xuống cuối cùng

Ai giúp mình với

theo mình nghĩ trong trường hợp này Excel vừa ưu tiên cho ký tự trắng lên đầu chứ không phải dấu gạch nối hay số

Lamson719 theo mình nghĩ trong trường hợp này Excel vừa ưu tiên cho ký tự trắng lên đầu chứ không phải dấu gạch nối hay số Trong sort order của Excel thì số trước mới đến space, cho nên trường hợp này cũng không xảy ra được

Hơn nữa, nếu space trước tiên thì thứ tự sắp xếp cũng phải là:

A B

A 1

A 2

A - B

A-B

vì tớ thấy ô "A - B" và ô "A 1" đều có phần đầu tương tự nhau là "A" nên sẽ xét đến kí tự tiếp theo tức là (-) và "1". Khi đó thì 1 sẽ được xếp trước - ==> A 1 vẫn phải được xếp trước

Vì thế nên tớ mới không hiểu đây là lỗi gì hết Làm sao cho Excel xếp đúng ý tớ đây?

phuonganh103

bạn vào đây coi thứ tự của các kí tự trong bảng ascii

nó so sánh phụ thuộc vào vị trí tương ứng các kí tự

space là 32, - là 45 nên nó sẽ sắp "A space" trước "A-"

cách excel sắp là đúng mà

luungoclong_2

lamqsb bạn vào đây coi thứ tự của các kí tự trong bảng ascii

nó so sánh phụ thuộc vào vị trí tương ứng các kí tự

space là 32, - là 45 nên nó sẽ sắp "A space" trước "A-"

cách excel sắp là đúng mà Vậy sao tớ thấy Default Sort Order trong Excel nó ghi như thế này nhỉ? :-s

0 1 2 3 4 5 6 7 8 9 (space) ! " # $ % & ( ) * , . / : ; ? @ [ \ ] ^ _ ` { | } ~ + < = > A B C D E F G H I J K L M N O P Q R S T U V W X Y Z

vophilong76

vậy là excel có quy định của riêng nó nữa

dấu "-" không nằm trong thứ tự này nên nó phải phụ thuộc vào 1 tiêu chuẩn nào đó để xếp

dấu "-" khác dấu "_" mà bạn

xét từng cột nha

cột 1 là chữ A => không có gì so sánh

cột 2 là space với "-" => space trước

cột 3 là "-", 1, 2, B => theo thứ tự trong ascii là đúng

tới đây thì nó sắp xếp xong rồi

còn để A - B xuống dưới cùng thì hơi khó

bạn coi ở đây thử