anglelynguyen

các bạn giúp mình với, không hiểu sao cái laptop của mình nó hay sập nguồn quá, mà CPU Usage nó tự dưng tăng cao 1 cách bất thường ấy, tớ tóm gọn lại nè :

-3/9/2011->7/9/2011: Máy chạy bình thường. Chơi game 24/24 không sao.

-8/9/2011 : Avast viruts nổi hứng ăn mất vài files trong system, máy đơ đơ, không vào được network connection + web + ..... Vẫn chơi game bình thường được 24/24.

-9/9/2011 : không làm gì được ngoài chơi game ->quyết định hôm sau đi cài lại windows ngoài tiệm, tiếc giờ treo nick game -> cố nốt tới 8h sáng 10/9/2011.

-10/9/2011 : Ra tiệm cài lại win. 3h chiều ra lấy máy. Về treo game thì 10' sau sập nguồn, bật lên treo tiếp -> sập nguồn,, cứ kéo dài vậy khoảng 5 - 6 lần -> kiểm tra CPU Usage thì nó nhảy loạn xạ kể cả khi không làm gì cũng có lúc nó lên 100% mặc dù trước đây chưa bị bao giờ. Vào web cũng chậm bất thường.

-21h45' 10/9/2011 : Lên ketnooi.com/forum cầu cứu.

Giúp me hu hu!

Norval

thui tự mình ra tay là tốt nhất,nên cài lại windows đi thôi,mà cũng nên kiểm tra xem phần cứng có bị làm sao không nữa chứ coi chừng cái tiệm cài windows nó đua mất cái gì là tong(nhắc vậy thui nếu bảo đảm thì thôi)

rainbow_luving

Có khi nó xơi mất cái gì rồi thật. Mình là sv mới chuyển chỗ ở, thấy cái tiệm to xù nên cứ mò vào. Lúc đầu nó bảo chỉ 30' là xong, ai dè tới trưa cũng chưa được nên nó bảo về 3h ra lấy, nó còn nói kèm theo là máy bị chậm, có cài lại windows thì vẫn chậm mặc dù trước đó mình chơi game bình thường, giờ lấy về cả vào 1 2 cái web cũng giật giật + sập nguồn, máy yếu ớt đến khó chịu. Mà lúc về nó cũng chỉ bảo kí tên lên cái ổ cứng mà chẳng có giấy má gì mang về cả. Mọi người cho lời khuyên xem làm thế nào để kiểm tra máy mà không làm mất lòng họ với, mình chả có đồ nghề gì nên không tự KT được, mà có khi nào họ caif windows bị lỗi nên máy bị chậm không nhỉ?

---------- Bài thêm lúc 08:18 ---------- Bài trước là lúc 08:14 ----------

Mà quên mất, mình xài windows XP. Cấu hình thuộc dạng bình thường, Intel Core Duo CPU T5800 @ 2.00GHz 2.00 GHz, 1GB ram

sweet_candy_039

vidormina Có khi nó xơi mất cái gì rồi thật. Mình là sv mới chuyển chỗ ở, thấy cái tiệm to xù nên cứ mò vào. Lúc đầu nó bảo chỉ 30' là xong, ai dè tới trưa cũng chưa được nên nó bảo về 3h ra lấy, nó còn nói kèm theo là máy bị chậm, có cài lại windows thì vẫn chậm mặc dù trước đó mình chơi game bình thường, giờ lấy về cả vào 1 2 cái web cũng giật giật + sập nguồn, máy yếu ớt đến khó chịu. Mà lúc về nó cũng chỉ bảo kí tên lên cái ổ cứng mà chẳng có giấy má gì mang về cả. Mọi người cho lời khuyên xem làm thế nào để kiểm tra máy mà không làm mất lòng họ với, mình chả có đồ nghề gì nên không tự KT được, mà có khi nào họ caif windows bị lỗi nên máy bị chậm không nhỉ?

---------- Bài thêm lúc 08:18 ---------- Bài trước là lúc 08:14 ----------

Mà quên mất, mình xài windows XP. Cấu hình thuộc dạng bình thường, Intel Core Duo CPU T5800 @ 2.00GHz 2.00 GHz, 1GB ram Chip thế này cài XP thì không chậm được, ra hàng nó thay đồ roài.... tháo sau máy ra xem thử coi....

Bạn có thể chỉ mình cách xem không =.=, thu thật là mình rất gà mờ về cái khoản này. Làm thế nào để biết người ta thay đồ của mình vì mình chưa bao giờ tự tay tháo nó ra cả

be.ti_hn

chắc bọn nó chọc ngoáy vào máy ròi.có khi nó thay mất con chíp của bạn cho bạn con chíp cũ đểu cũng nên.nó thay vội vàng quên không bôi cho bạn ít keo tản nhiệt nên máy bạn cpu chạy tới 100% và hay bị sập nguồn như vậy và máy ỳ ạch là phải.

K muốn p? trách nhưng quả thật bạn quá ngờ ngệch. Thời buổi này đi sửa cái đt di động còn p? căng mắt ra mà nhìn sợ nó đổi đồ. Vậy mà bạn dám vất laptop lại tiệm cho nó sửa. Mình thì k chuyên sâu gì về laptop lắm nhưng cũng đag thiên về tình huống bạn bị luộc máy rồi. Triệu chứng rõ ràng quá rồi

Về cách kiểm tra thì bạn sang 1 tiệm khác nhờ họ kiểm tra xem phần cứng có đúng với máy bạn ban đầu không ? Cũng k cần p? sợ họ mất lòng đâu bạn , nếu cảm giác đúng lỗi do shop máy tính đó thì bạn cứ nêu rõ ràng ra , lỗi của họ thì họ p? sợ mình chứ k p? mình sợ họ. Nhưng nhớ kiểm tra kĩ càng kẻo gây oan nhé

Rút kinh nghiệm : Cài windows khá đơn giản và nhanh , k nên đem ra hàng , hay có đem ra thì nên đứng nhìn nó làm tại chỗ luôn. Hix

iam_iam_hihi

vidormina Bạn có thể chỉ mình cách xem không =.=, thu thật là mình rất gà mờ về cái khoản này. Làm thế nào để biết người ta thay đồ của mình vì mình chưa bao giờ tự tay tháo nó ra cả vào run gõ dxdiag. vào xem chip rồi cpu với màn hình như thế nào. giang hồ hiểm ác, đừng tin thằng nào

muakiniem2109

dinhxuansang vào run gõ dxdiag. vào xem chip rồi cpu với màn hình như thế nào. giang hồ hiểm ác, đừng tin thằng nào Bên system là intel Core Duo CPU T5800 @ 2.00GHz 1Gb ram

Bên display là Chip mobile Intel 965, memory 256 mb

kiểu này chắc bị thay thật rồi, có ai mách nước giúp lật mặt bọn nó được giúp mình ko, nhìn cái tiệm nó to thế cứ nghĩ nó làm ăn cũng không đến nỗi, ai dè.

Boase

-Cài windows thì mất 30' đối với windows 7, ~1h đối với windows xp. Bạn thử kiểm tra máy lại xem tem vit còn rin không, nếu bị trầy xước là máy bạn đi đảo rồi

vietcuonghn97

laptop của bạn trước đó cấu hình như thế nào? Bạn down cái cpuz về kiểm tra xem cấu hình hiện tại như thế nào? So sánh sẽ biết ngay đó mà

ra tiệm cài windows toàn ghost đa cấu hình thôi, tầm 15' đến 30' là xong tùy cấu hình máy, hẹn lâu như vậy là có vấn đề rồi bạn à, giờ lo đi kiếm người quen, bạn bè, họ hành kéo tới làm dữ đi là vừa

Cord

Sao cứ ngại cài lại windows thế? Không dùng Windows thì xài Linux!

Tự cài nhé! Khuyên chân thành đó! Đừng mang ra quán! Nếu không biết cài thì nhờ người biết cài cho!

đem ra bọn nó cài có khi luộc cả phần cứng rồi củng nên bọn sữa chữa đó không tin được.

xem xét lại đi bạn ở nhà không bị, sao tự nhiên cài windows ngoài quán về là bị. xem lại phần cứng, tem bảo hành.

Xem cái tem nó có còn nguyên không đấy. Kiểm tra lại cấu hình máy đi, rồi nhanh nhanh mà học cài win. Trên diễn đàn này có nhiều chỉ dẫn lắm mà chuyện gì phải mang ra tiệm, không bảo đảm hơn nữa nó cài có theo ý mình muốn đâu

máy này mình mua lại lâu rồi, lúc đó vốn dĩ tem vừa bị xé từ lâu, nhưng lúc đó làm gì cũng ok lắm, bây giờ cài windows xong lại bị. Tớ kiểm tra cấu hình rồi, vẫn y như cũ mà, có điều toàn sập nguồn và máy chạy rất chậm. Tớ có nghĩ tới khả năng bị thay đồ nhưng nghĩ kĩ thì bọn nó có thay cũng phải thay cái tương tự hệt cái của mình để không bị phat hiện chứ, nếu vậy cũng chả đáng là bao để bọn nó thay cả, hơn nữa đây là đại lý nhỏ FPT, liệu ngoài khả năng bị thay đồ ra còn có khả năng nào nữa khiến máy bị chậm và hay sập nhỉ? khi cài windows có khả năng xảy ra lỗi gì không nhỉ? hic

Drew

mang ra quán thì chỉ có windows ghost thôi.đến 99% là bạn bị luộc đồ rồi.