cobekieusa_128

Lên mạng thấy có topic share windows cho laptop đủ loại Acer,Dell, HP... nhưng không hiểu tại sao phải chia ra như vậy vì mình thấy dĩa windows cài cho laptop hay desktop đều được mà. Vả lại nghe nói windows cho laptop phải tích hợp SATA là sao? mình tưởng là có driver là chạy thôi chứ..

Lâu ngày không đụng đến tin học nên đầu óc lỗi thời (gian) quá, các bạn giải KẾT giúp mình nhé

Cale

>> nhưng không hiểu tại sao phải chia ra như vậy

Nếu có đĩa Windows bản quyền, bạn cài cho vào đâu cũng được. Nên có thể nói chúng tương tự nhau, đúng như bạn thấy. Tại sao đĩa của Dell có thể không cài được cho HP là do MS và các nhà sản xuất muốn kiếm tiền nhiều hơn.

>> Vả lại nghe nói windows cho laptop phải tích hợp SATA là sao

Điều này chỉ đúng khi dùng XP từ SP1 tở lại. Từ SP2 trở đi có sẵn rồi

giờ mới nghe có chuyện phải phân biệt windows cài trên laptop với desk này, ra tiệm mua cái đĩa windows 8k về cài cái laptop của đệ tử, cái net của bx và cái desk của mình thấy có sao đâu, chả hỉu tay nào tư vấn như thế, choáng luôn

TuanAnh_TB

Đây bạn vào link này là biết.lang thang tìm 1 bản windows sạch về làm ghost mà đọc qua topic đó thấy khó hiểu quá.

hungcay_29

Trước đây lâu làm rồi thì đúng là như thế, các bản cũ được thiết kế riêng có lẽ do hạn chế phần cứng, sau này thì tích hợp vào 1 cái luôn cho gọn rồi, cài cho desk hay laptop cũng như nhau.

Các chủ đề có liên quan khác