cun_xinh

mình nghe thấy bảo có 2 cách vào win(ấn f8 và j đó) ai rành bảo mình với nhé

Jantis

- Có lẽ là vào với cách bình thường. Nhấn nguồn --> Đợi --> Vào Windows

- Hình như còn cái này nữa:Boot vào safe mode là một trong những bước quan trọng trong quá trình diệt virus, sở dĩ người ta cần boot vào safe mode là để loại bỏ những chương trình chạy khởi động cùng windows (ở đây mục tiêu chính thường là virus). Bài viết này được dịch lại để cho tất cả người có cái nhìn rõ hơn về cách sử dụng chế độ này.

1 Cho người sử dụng Windows 95:

Để có thể boot vào chế độ safe mode, khi máy đang khởi động, khi bạn nghe thấy một tiếng beep hay nhìn thấy dòng chữ thông báo "Starting Windows 95" thì hãy nhấn phím F8 ở phía trên cùng của bàn phím. Nếu bạn làm đúng các bước trên thì bạn sẽ thấy bảng lựa chọn sau:

Trong bảng này, bạn dùng phím mũi tên lên xuống để cho con trỏ đánh dấu vào lựa chọn thứ 3 rồi nhấn enter để khởi động vào safe mode.

2 Cho người sử dụng Windows 98 và ME:

Để có thể khởi động Windows 98/ME vào chế độ safe mode, trong quá trình khởi động máy bạn nên phải giữ phím F8 ở phía trên cùng bàn phím hay là giữ phím Ctrl ở phía bên trái hay phải bàn phím khi máy khởi động. Nếu bạn làm đúng các bước trên thì sẽ được chuyển đến bảng lựa chọn "Windows 98 / ME Startup Menu" tương tự như trong hình ở dưới đây, chuyện còn lại của bạn là dùng phím mũi tên để di chuyển vạch đánh dấu và chọn lựa chọn thứ 3 bằng cách nhấn Enter khi vạch đánh dấu nằm ở lựa chọn đó.

Chú ý: Ở một số máy thì khi bạn nhấn giữ phím F8 hay Ctrl, máy sẽ thông báo là bàn phím bị "tắc", nếu nhận được thông báo như vậy, thay vì nhấn giữ F8 hay Ctrl, bạn nháy phím đấy liên tục để có được kết quả tương tự.

3 Cho người sử dụng Windows 2000 / XP:

Mẹo: Nếu bạn chạy chế độ safe mode vì bạn không thể khởi động máy vào chế độ bình thường của Windows (normal mode) thì bạn nên thử bằng chuyện chọn "last known good configuration" rồi khởi động vào chế độ bình thường của máy.

Để có thể khởi động Windows 2000/XP vào chế độ safe mode, khi máy khởi động bạn cần nhấn giữ phím F8 để được chuyển vào "Windows Advanced Options Menu" như hình ở dưới. Bạn dùng phím mũi tên lên xuống để di chuyển dấu con trò về "Safe Mode" và nhấn Enter để khởi động vào chế độ này.

Chú ý: Ở một số máy thì khi bạn nhấn giữ phím F8 hay Ctrl, máy sẽ thông báo là bàn phím bị "tắc", nếu nhận được thông báo như vậy, thay vì nhấn giữ F8 hay Ctrl, bạn nháy phím đấy liên tục để có được kết quả tương tự.

Khi bạn với nhiều lần thử không thể nào vào được chế độ safe mode thì bạn có thể khởi động vào chế độ bình thường của máy và nhấn nút tắt máy, khi đó Windows nhớ rằng bạn vừa không tắt máy một cách hoàn thiện và ở lần khởi động sau nó sẽ "bắt" bạn khởi động ở chế độ Safe Mode.

4 Cho người sử dụng Windows Vista:

Các bước tương tự như với Windows 2000/XP với Menu sau:

Một chút về các chế độ Safe Mode:

Users who are running later versions of Windows will get several different options for different types of Safe Mode. For example, you may have options for "Safe Mode", "Safe Mode with Networking", and "Safe Mode with Command Prompt". Below is a brief description of each of these different modes.

Với những người sử dụng các hệ điều hành Windows về sau này có một vài lựa chọn để khởi động vào safe mode. Ví dụ trong menu hiện ra có thể được lựa chọn "Safe Mode", "Safe Mode with Networking", và "Safe Mode with Command Prompt". Dưới đây là một vài giới thiệu ngắn gọn về các chế độ này:

* Safe Mode:

Là chế độ cơ bản của Safe Mode và thường được người sử dụng lựa chọn. Nó là chế độ cơ bản nhất của Safe Mode và không có một hỗ trợ nào.

* Safe Mode With Networking:

Cho người sử dụng muốn sử dụng Internet và mạng nội bộ mà người đó đang kết nối trong chế độ Safe Mode thì chế độ này là chế độ cần chọn. Trong chế độ này, người sử dụng có thể vào internet để tìm kiếm, cập nhật và tải các tệp tin về trong quá trình sửa chữa lỗi của máy.

* Safe Mode With Command Promt:

Trong chế độ Safe Mode này thì người sử dụng chỉ có thể sử dụng chế độ dòng lệnh để làm tất cả thứ (MS-DOS Promt).

Cách 2 là vào Safe mode (nhấn f8 lúc khởi động).Trong môi trường này chỉ có 1 số dịch vụ cơ bản cần thiết để chạy 1 bản windows được chạy

Osbert

theo như lời bác hoayeu105 thì khi mình khởi động bằng safe mode thì các ứng dụng chạy khi khởi động windows sẽ không được chạy à(ý mình muốn nói là máy sẽ như lúc mình vừa cài windows xong à)

bài của bác rất tuyệt cú với những j mình cần.thank phát nữa

Xever

vẫn còn 1 công dụng nữa mà ít ng biết. chắc các bạn còn biết và nhớ chức năng system restore trong windows chứ? đây cũng là 1 cách để phục hồi lại windows khi hệ thống bị lỗi hay hư hỏng do virus gây ra. có 2 cách để thực hiện : 1 là vào windows chọn system restore trong system tools. và 2 là ở cái dòng mà các bạn vừa post hình phía trên → Last known good configuration. khi khởi động lại máy, nhấn F8, chọn dòng này thì windows sẽ tự động hồi phục lại ở trạng thái tốt nhất mà ta vừa sao lưu từ trước trong máy. cũng tiện lợi và có ích, gần tương tự với chức năng ghost thôi.

mong là thông tin này sẽ có ích cho nhiều ng. ^^

safe mode là thứ căn bản nhất...môi trường lí tưởng diệt cách li virus thường là nhấn F8 lúc windows bắt đầu chưa hiện lên biểu tượng win

tungonline24gio

cho mình hỏi là nếu vào win=safe mode thì máy sẽ ở trạng thái như lúc mình vừa cài windows đúng không và khi vào windows xong mình vẫn có thể diệt virus 1 cách bình thường a bạn(ý mình là nếu mình vào windows như bình thường để diệt virus thì máy sẽ châm vì máy chạy ở trạng thái dính virus)

mấy bạn ơi! mình sắp thi tin B rồi mà giờ mình không nhớ cách gõ đơn.mấy bạn cho mình hoi nha. khi mình đánh 1 cái đơn làm cách nào để các chỮ CÔNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM.......... nằm san bên phải.ví du

ỦY BAN NHÂN DÂN CỘNG HÒA XHCNVN

THANH PHO HCM DOC laptop TU DO HP

làm sao để UBNDTPHCM nằm sang bên trái còn CÔNG HOA........... nằm san bên phải. cho mình hỏi thêm là làm cách nào để gạch chân 1/3 chữ độc lập tự do hạnh phuc.

ai bit chỉ mình với nha.mình sắp thi rồi.hjc

trang@-@.. mấy bạn ơi! mình sắp thi tin B rồi mà giờ mình không nhớ cách gõ đơn.mấy bạn cho mình hoi nha. khi mình đánh 1 cái đơn làm cách nào để các chỮ CÔNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM.......... nằm san bên phải.ví du

ỦY BAN NHÂN DÂN CỘNG HÒA XHCNVN

THANH PHO HCM DOC laptop TU DO HP

làm sao để UBNDTPHCM nằm sang bên trái còn CÔNG HOA........... nằm san bên phải. cho mình hỏi thêm là làm cách nào để gạch chân 1/3 chữ độc lập tự do hạnh phuc.

ai bit chỉ mình với nha.mình sắp thi rồi.hjc ỦY BAN NHÂN DÂN Tab (canh lại lệnh Tab cho khớp, không dc dùng phím cách chữ hay Tab 2,3 cái) hay là dùng chuột kéo thanh canh lề trên thước ngang để chỉnh tab CỘNG HÒA XHCNVN

chữ độc lập tự do hạnh phuc bôi đen rồi Click phải chọn Font sau đó chọn các tùy chọn KẾT hợp

nhưng ng ta ít dùng cách này mà dùng cách chèn simbol và gạch ngang sẽ đẹp hơn

ch

Các chủ đề có liên quan khác