Bạn nào giúp mình cách chia ổ đĩa mà không mất dữ liệu trên laptop cài windows 7 với. Mình muốn chia ra 1 ổ nữa để cài linux nhưng không biết chia như thế nào.

Thank nhìu bạn nào giúp mình nha!

way_pro

Bạn dùng Partition magic pro trong đĩa hiren 's boot để resize ổ muốn chia.

lovely_weeds

Dùng phần mềm Partition Magic Pro có trong CD Hiren Boot. Resize (giảm dung lượng) ổ C xuống, lúc này một phần dung lượng sẽ dư ra, cũng dùng Resize rồi đắp phần dư ra cho ổ khác.

chuột phải vào máy tính >manage>disk Manager> chuột phải vào cái ổ nào muốn chia >chọn Shrink volume >muốn chia mấy G thì chia, > xong rồi định dạng lại cái ổ mới chia

yuumi_yuumiko

locb chuột phải vào máy tính >manage>disk Manager> chuột phải vào cái ổ nào muốn chia >chọn Shrink volume >muốn chia mấy G thì chia, > xong rồi định dạng lại cái ổ mới chia cái này chuẩn luôn. dùng tiện ích có sẵn của windows cho lành.

vietandang89

locb chuột phải vào máy tính >manage>disk Manager> chuột phải vào cái ổ nào muốn chia >chọn Shrink volume >muốn chia mấy G thì chia, > xong rồi định dạng lại cái ổ mới chia Cách này hay đó bạn, làm lun trong win, không mất dữ liệu, tốc độ nhanh và an toàn. Có điều định dạng phân vùng Ubuntu là Ext3 or Ext4 thì cái này không thể tạo ra được mà bạn phải dùng đĩa cài mới làm được.

haiga9109

mình có thể chia từ windows xong rồi , dùng đĩa để định dạng dinamic thì không sợ mất dữ liệu

Glenn

sau khi mình chia xong nó dư là một phận bộ nhớ free giờ mình muốn chuyển khoảng free đó và ổ đĩa khác làm cách nào các bạn Giúp me

Xiomar

chẳng dám thử vì thử xong mà mất dữ liệu thì cũng chết. ai dùng rồi khẳng định hộ một câu và cho câu trả lời chắc chắn nhất đi.

trả lời @ ngocthanh muốn xác nhập phần thừa của đĩa vào ổ nào đó thì trong windows không hô trợ đành dùng soft thôi, còn soft nào thì bạn tự tìm và tự chọn mình không dám khuyên

Các chủ đề có liên quan khác