Máy vi tính nhà em bị hư, tình hình: không vào được máy, lúc lâu thì máy hiện lên màn hình xanh ( toàn chữ), sau đó em cài lại Win, máy có tốt hơn nhưng vẫn còn tình trạng đứng máy.... ( cách nay mấy ngày thôi). Hiện em đang dùng ổ Samsung của Hoàn Long (Tp.HCM) cũng hơn 2 năm. Vậy giờ em phải làm sao? Nếu chọn ổ cứng khác thì tốt nhất em nên chọn loại nào?

Dùng đĩa boot, tới cá công cụ sửa lỗi ổ cứng vào phần check đĩa như norton disk doctor chẳng hạn, xem tình trạng sức khỏe của ổ cứng thế nào. nếu nhiều bad sector quá thì phải thay thôi,hay lúc vào khởi động mà nghe tiếng lạch cạch của đầu ghi là thay luôn rồi đấy. còn nếu check đĩa vẫn tốt thì máy bạn chắc bị nhiễm vius rùi. Dùng các đĩa cứu hộ của kaspersky,...,quét rồi cài lại win.

Nếu mua ổ đĩa thì nên mua Seagate hay Maxtox, dung lượng càng lớn thì nguồn máy tính phải càng mạnh đấy.bạn cứ làm đi rồi báo cho tui biết nha

Taima

Bạn thử làm lại windows lần nữa nhưng nhớ là phải diệt virut các ổ còn lại ngay khi làm windows xong nhé.nếu không được thì có thể do phần cứng bị lỗi or xung rồi.Chúc bạn thành công

mjss_eh_dyamok

theo như lời tình trạng bạn mô tả thì có thể do xung đột phần mềm, do virus, do RAM,..... trước tiên bạn hãy xem RAM có gắn chặt chưa? tiếp theo bạn hãy scan full virus ở safe mode (nhớ update trước khi quét nha), nếu còn thì bạn xem lúc cài đặt, bạn vừa cài những Phần mềm nào gây nên xung đột (kinh nghiệm cho thấy các Phần mềm virus rất dễ xung đột), nếu còn thì cài lại windows và chọn chế độ format, chúc bạn thành công

thuy17603

quai nhan kid Máy vi tính nhà em bị hư, tình hình: không vào được máy, lúc lâu thì máy hiện lên màn hình xanh ( toàn chữ), sau đó em cài lại Win, máy có tốt hơn nhưng vẫn còn tình trạng đứng máy.... ( cách nay mấy ngày thôi). Hiện em đang dùng ổ Samsung của Hoàn Long (Tp.HCM) cũng hơn 2 năm. Vậy giờ em phải làm sao? Nếu chọn ổ cứng khác thì tốt nhất em nên chọn loại nào? Bạn đang nghi ngờ HDD bị hư đúng hem,thế thì kiếm cái đĩa winXPE về xài coi có còn bị gì k là biết.

Nếu xài bình thường thì do em ổ cứng,còn nếu vẫn bị thì xem lại những phần khác

Các chủ đề có liên quan khác