Marcelinho

có ai biết thì giúp mình với: máy mình lắp thêm 1 ổ cứng Samsung 40G nữa. nó vẫn chạy bình thường và nhận cả 2 ổ. nhưng hôm qua mình cài lại máy, rồi vào BIOS chỉnh là defalt, khi khởi động lại máy nó không nhận ổ cứng nữa. và nó chuyển qua boot ổ CD. sau đó mình cho disk vào kiểm tra thì thấy tên ổ cứng bị đảo lôn hết. ổ hệ thống mình cài XP là ổ C nhưng bây giời nó là Ổ D( lúc đó ổ 40G "thêm" là ổ C )

tiếp đó mình tháo "ổ lắp thêm ổ 40G" bỏ ra thì máy lại chạy bình thường. mình thấy máy đang chạy bình thường, nghĩ là ổn nên nó đang "chạy" mình lắp lại ổ 40G vào thì máy "chết" ngay lập tức. khởi động lại cũng không được.

rồi sau đó loay hoay, cậy cục nguồn điện vào một hồi và bỏ luôn ổ 40G ra thì mới khởi động máy được.

cho mình hỏi bây giời phải làm sao để lắp ổ 40G vào ma nó chạy được ổn định đây????????????????

Mikel

trời ah..không biết thì đừng có mà mò vào BIOS, trung tâm đầu não của máy tính mà có mệnh hệ gì thì bạn có hối cũng không kịp đâu ! còn nếu muốn tất cả thứ trở về bình thường thì có 1 cách là bạn hãy tráo từng đầu dây 1 của ổ cứng cho nhau vào main cho đến khi nào nó nhận đủ hết ổ cứng thì thôi ! Còn không thì chỉ còn nước là cài lại windows cho nó tự nhận Hardware cho xong !

nhok_gl_2010 trời ah..không biết thì đừng có mà mò vào BIOS, trung tâm đầu não của máy tính mà có mệnh hệ gì thì bạn có hối cũng không kịp đâu ! còn nếu muốn tất cả thứ trở về bình thường thì có 1 cách là bạn hãy tráo từng đầu dây 1 của ổ cứng cho nhau vào main cho đến khi nào nó nhận đủ hết ổ cứng thì thôi ! Còn không thì chỉ còn nước là cài lại windows cho nó tự nhận Hardware cho xong ! thanks nhiều!

Cắm lại ổ cứng như cũ, tim lai trong bios có muc chon ổ cứng nào khởi động trước. Do boot ổ cứng không cài windows lên mới báo vậy

win_2010 có ai biết thì giúp mình với: máy mình lắp thêm 1 ổ cứng Samsung 40G nữa. nó vẫn chạy bình thường và nhận cả 2 ổ. nhưng hôm qua mình cài lại máy, rồi vào BIOS chỉnh là defalt, khi khởi động lại máy nó không nhận ổ cứng nữa. và nó chuyển qua boot ổ CD. sau đó mình cho disk vào kiểm tra thì thấy tên ổ cứng bị đảo lôn hết. ổ hệ thống mình cài XP là ổ C nhưng bây giời nó là Ổ D( lúc đó ổ 40G "thêm" là ổ C )

tiếp đó mình tháo "ổ lắp thêm ổ 40G" bỏ ra thì máy lại chạy bình thường. mình thấy máy đang chạy bình thường, nghĩ là ổn nên nó đang "chạy" mình lắp lại ổ 40G vào thì máy "chết" ngay lập tức. khởi động lại cũng không được.

rồi sau đó loay hoay, cậy cục nguồn điện vào một hồi và bỏ luôn ổ 40G ra thì mới khởi động máy được.

cho mình hỏi bây giời phải làm sao để lắp ổ 40G vào ma nó chạy được ổn định đây???????????????? khi có nhiều hơn 2 ổ cứng(HDD) cùng lắp vào 1PC nhất là loại IDE bạn cần chú ý set ổ chủ (hdd master):là ổ có chứa windows và ổ khách(hdd slave):là ổ lắp thêm vào.nếu set k đúng PC sẽ k khởi động được hay bị lỗi dữ liệu......trong trường hợp này bạn chỉ cần set ổ 40G là slave là ok.ổ 40G samsung này là loại IDE.bạn xem đoạn giữa chân tín hiệu và chân cắm nguồn chính là chỗ set.chỉ cần để trống 8pin đó là ổ của bạn thành Slave.còn nếu muốn nó là Master bạn set pin A.B là ok

hangnga3138768

daominhtuan204 khi có nhiều hơn 2 ổ cứng(HDD) cùng lắp vào 1PC nhất là loại IDE bạn cần chú ý set ổ chủ (hdd master):là ổ có chứa windows và ổ khách(hdd slave):là ổ lắp thêm vào.nếu set k đúng PC sẽ k khởi động được hay bị lỗi dữ liệu......trong trường hợp này bạn chỉ cần set ổ 40G là slave là ok.ổ 40G samsung này là loại IDE.bạn xem đoạn giữa chân tín hiệu và chân cắm nguồn chính là chỗ set.chỉ cần để trống 8pin đó là ổ của bạn thành Slave.còn nếu muốn nó là Master bạn set pin A.B là ok Theo nguyên tắc thì lên làm như bạn nói, nhưng chạy windows từ ổ khách cũng không sao. Ví dụ đơn giản là máy như cũ họ không cần cắm như vậy nó vẫn chạy và thực tế mình cũng 1 máy sau mỗi lần rút ổ cứng đều phải chọn lại. Chỉ cần chọn ổ boot là ổ cài win. Rút răm ra chắc gì chủ topic vừa biết căm lại.

helen_bui_1987

conghoaxa1 Theo nguyên tắc thì lên làm như bạn nói, nhưng chạy windows từ ổ khách cũng không sao. Ví dụ đơn giản là máy như cũ họ không cần cắm như vậy nó vẫn chạy và thực tế mình cũng 1 máy sau mỗi lần rút ổ cứng đều phải chọn lại. Chỉ cần chọn ổ boot là ổ cài win. Rút răm ra chắc gì chủ topic vừa biết căm lại. uhm.đồng ý là như thế.nhưng mỗi lần rút ổ cứng ra lại phải chọn lại trong BIOS mình thấy mất công lắm.với lại cài windows trên ổ slave là k đúng nguyên tắc.hihi.trong khi nếu biết set Jump cắm thì chỉ cần 1 lần là OK.PC lại nhận chính xác luôn chứ..mà trong trường hợp này ổ cứng lắp trong máy là Master rồi.chủ topic chỉ cần set cái ổ 40G thành Slave là xong.rút ra cắm lại vô tư mà không lo động chạm j đến bios nữa chứ

miss_hitle

conghoaxa1 Theo nguyên tắc thì lên làm như bạn nói, nhưng chạy windows từ ổ khách cũng không sao. Ví dụ đơn giản là máy như cũ họ không cần cắm như vậy nó vẫn chạy và thực tế mình cũng 1 máy sau mỗi lần rút ổ cứng đều phải chọn lại. Chỉ cần chọn ổ boot là ổ cài win. Rút răm ra chắc gì chủ topic vừa biết căm lại. cách jum HDD thông thường đều có in trên bề mặt hdd, cứ theo chỉ dẫn đó mà làm, còn gà quá thì tốn 20ngàn ra tiệm kêu nó jum giùm cho lành, mà chủ topic gắn và tháo ổ cứng "rành" như vậy chắc không đến nổi gà lắm , Jump slaver - master cho ổ cứng là nhanh và đơn giản nhất

Chet

anhtuan0601 cách jum HDD thông thường đều có in trên bề mặt hdd, cứ theo chỉ dẫn đó mà làm, còn gà quá thì tốn 20ngàn ra tiệm kêu nó jum giùm cho lành, mà chủ topic gắn và tháo ổ cứng "rành" như vậy chắc không đến nổi gà lắm , Jump slaver - master cho ổ cứng là nhanh và đơn giản nhất Nói cách cắm răm như bác này mới đúng, phải nhìn trên ổ cứng mới biết chính xác cách cắm răm như thế nào. Mỗi loại đều có cách cắm răm khác nhau. Có ổ phải cắm 2 răm, 1 ngang 1 dọc. Cắm duy nhất 1 ổ cài windows vào máy, sau đó vào bios kiểm tra xem khi nào nhận là master là được. Tiếp tục làm tương tụ với ổ thứ 2 khi nó nhận là slaver, nhiều khi nhổ hết răm chưa chắc vừa nhận là ổ khách.

be_b0nb0n

win_2010 có ai biết thì giúp mình với: máy mình lắp thêm 1 ổ cứng Samsung 40G nữa. nó vẫn chạy bình thường và nhận cả 2 ổ. nhưng hôm qua mình cài lại máy, rồi vào BIOS chỉnh là defalt, khi khởi động lại máy nó không nhận ổ cứng nữa. và nó chuyển qua boot ổ CD. sau đó mình cho disk vào kiểm tra thì thấy tên ổ cứng bị đảo lôn hết. ổ hệ thống mình cài XP là ổ C nhưng bây giời nó là Ổ D( lúc đó ổ 40G "thêm" là ổ C )

cho mình hỏi bây giời phải làm sao để lắp ổ 40G vào ma nó chạy được ổn định đây???????????????? bạn nên cài đặt jumper cho ổ cứng đi

khởi động windows là Master còn ổ mà bạn lắp vào là slaver

là ok lun ah

Các chủ đề có liên quan khác