phuongtam_c8

Theo các bạn có nên cài lại windows không và cài lại nhiều thì có ảnh hưởng gì tới PC?

Patamon

Khi cài lại,máy ti'nh sẽ hoạt động tối ưu hơn. vì nếu ghost la.i sẽ gặp những lỗi hay virut lay vào files ghost mà bạn vừa lưu.

Đây là ý kiến của mình.

Bạn nào biết thì chỉ giáo thêm..

vovithiensu56

uhm. lỗi thì cài, không lỗi thì không cài, chắc chắn cài nhiều thì ảnh hưởng rồi, nhưng 1 năm cài lại khoảng 2 lần thì không sao

dalat_trang

Nói chung dù ít hay nhiều thì chuyện cài lại windows chắc chắn có ảnh hưởng đến ổ cứng ! Cũng tương tự như 1 cái đĩa mềm hay USB vậy thôi, xoá đi, copy vào nhiều lần sẽ làm giảm tuổi thọ của ổ! Tuy nhiên, theo mình sự tác động xấu của mỗi lần cài lại windows đến ổ cứng là không lớn vì chắc chắn nhà sản xuất vừa phải tính toán đến điều đó rồi ! Cài lại windows để mình sử dụng có hiệu quả hơn thì tội gì mà không cài ?

Cài windows lại củng ảnh hưởng về sau với phần cứng của máy tính, nếu máy lỗi quá thì mình cũng nên cài lại windows (1 bản gốc) rồi ghost lại để sử dụng sau này.

richkichau99

Xời mình có 1 đĩa XP Pro nè, một đĩa XP Dark nè, một đĩa XP tiny nè, một đĩa MediaCenter nè cài lại mỗi tháng một lần cài lém bây giờ ổ chạy giật cụccoi nhưđánh nhau ý nhiều khi bật IE nó lại tắt phụp đi rùi bật WMP thì nó lại dở chứng.Vì vậy mình khuyên các bạn chỉ cài lại windows khi nào máy bj virus or lỗi nặng wa thui

duy_khuong71291

giời ạ, tui cài lại cả ngày, thích thì cài lỗi cũng cài, không lỗi cũng cài, chưa thấy máy móc bị làm sao cả, có lỗi cũng chỉ lỗi HDD, mà con HDD chuyên cài windows thì có 80Gb, HDD giờ rẻ, đợi nó hỏng chắc cũng vài năm, nói chung mấy vấn đề này bận tâm làm gì mệt óc

Tốt nhất là không nên cài lại windows nhiều lần. Nên hạn chế cài đi, cài lại. Sau khi cài thì nên ghost lại để backup. Sau này khi windows bị lỗi hay là chạy chậm, virus thì chỉ cần ghost lại là xong.Đỡ tốn thời (gian) gian.

Tennyson

thế bạn ơi - 1 tháng có khi tớ ghost lại 1 , 2 lần chả biết có hại máy không nhỉ

nHoC_b0oNg

Theo mình xài một thời (gian) gian nên cài lại HDH. Một thời (gian) gian sau khi sử dụng, qua các lần gỡ bỏ chương trình, diệt virut sẽ làm mất một số file của HDH làm HDH chạy chậm hơn, có thể gây lỗi. Ghost chỉ dùng để đối phó ở mấy tiệm net vì mình thấy sau khi cài bằng tay HDH chạy ổn đinh hơn bản ghost. Khoảng vài tháng cài lại HDH là ok.

Cài windows chỉ nên cài 1 lần ( vì khi cài lại sẽ cài thêm rất nhiều thứ) sau đó làm ra (tạo) 1 bản Ghost khi vừa cài các chương trình cần thiết rồi ghi ra 1 đĩa DVD.Khi windows bị lỗi thì nên repair windows (việc này chỉ khiến bạn cài lại Driver cho máy thôi, data vẫn giữ nguyên) hay Ghost lại máy.

Mình dùng cách trên từ khi xài máy vi tính đến bây h.

o0o_meoiu_o0o

Cài lại thì cũng như ghost thôi. Nhưng ghost đỡ mất công cài các chương trình thôi.

Có lần một tuần mình cài lại windows tới 4 lần luôn. Thấy mà thảm

Derry

Khi máy bị vius mà hok diệt hết dc thì có nên cài lại windows hok , nếu hok thì sao?

ngoc_tin

cài nhiều biết nhiều lỗi

ngày nào chẳng cài 1-2 cái đủ loại windows từ XP tới vista rùi tìm driver cũng hay nhưng 1 số cái rất khó nhằn khi nhằn dc rất vui

hoa_cuctrang10

vietphuong79 cài nhiều biết nhiều lỗi

ngày nào chẳng cài 1-2 cái đủ loại windows từ XP tới vista rùi tìm driver cũng hay nhưng 1 số cái rất khó nhằn khi nhằn dc rất vui Chắc bạn làm ở cửa hàng vi tinh hay công ty hả?

giahuy_online12

Hi tui cài windows lại là thường xuyên có sao đâu!, thỉng thoảng sài vista, chán lại về xp pro, media centre hay xp 64bit, lâu lâu thêm con ubuntu, fedora, mandriva... chả thấy ảnh hưởng gì. hì

Bhanu

CUBASE giời ạ, tui cài lại cả ngày, thích thì cài lỗi cũng cài, không lỗi cũng cài, chưa thấy máy móc bị làm sao cả, có lỗi cũng chỉ lỗi HDD, mà con HDD chuyên cài windows thì có 80Gb, HDD giờ rẻ, đợi nó hỏng chắc cũng vài năm, nói chung mấy vấn đề này bận tâm làm gì mệt óc hehe kỷ lục là tui nè,hôm bữa bị virus lây ổ D mà không để ý,cài windows lại 6 lần 1 ngày.Hên là ổ cứng mới nên không sao.Nhưng mà theo ý mình thì khi nào cần mấy bạn mới nên cài lại windows thôi vì cài riết tiêu cái HDD luôn!Đồng ý là HDD giờ rẻ nhưng không tính tới mớ dữ liệu trong máy sao?

Hubert

Thực chất của chuyện cài lại copy xóa remove... là chuyện thay đổi thông số từ của đĩa cứng ( đổi từ 0 --> 1 và ngược lại ) vì vậy nếu bạn thực hiện các công chuyện trên nhiều lần thì tuổi thọ của ổ cứng cũng giảm dần ! Nếu còn chạy tốt thì không nên cài lại !

Các chủ đề có liên quan khác