laichinh_gd

Chú ý nếu bạn sử dụng nhiều hệ điều hành cùng lúc thì bạn nên cài theo cách 1 thì chỉ cần 1 bộ dữ liệu là cho cả 3 hệ

Wikipedia thực sự là một từ điển bách khoa sống, và ngày nay tất cả người rất quen thuộc với bộ Wikipedia này, nhưng theo cách thông thường bạn phải sử dụng internet đề vào wiki. Vậy khi không có mạng thì sao, bạn sẽ không vào được để tìm hiểu kho kiến thức khổng lồ. Và để khắc phục điều này rất nhiều bộ Wikipedia offline ra đời, nhưng mình xin giới thiệu 1 bộ Wikioffline tốt nhất mình biết đó là OkiaWix nó hỗ trợ đầy đủ chức năng của Wikionline, và ngoài ra nó còn có thể chứa ảnh (hầu hết các wiki Offline kia không hỗ trợ).

Đặc điểm:
- Hỗ trợ đầy đủ các bộ wikipedia.

-Hỗ trợ cả hình nếu bạn muốn

-Chạy trên cả 3 môi trường : Linux, Windows, Mac

Bạn có thể cài đặt từ điển cho nó theo nhiều cách
Cách 1: Áp dụng cho tất cả hệ điều hành cài đặt thủ công (lần sau cài lại máy bạn không phải download lại và dễ dang dùng chung giữa các hệ điệu hành với 1 bộ từ điển)

Bước 1 bạn vào

Bước II: cài từ điển cho nó

download và cài đặt

Trên linux thì cứ giải nén rồi double click vào Okawix là chạy (portable mà) bạn có thể làm ra (tạo) shortcut lên desktop cho tiện
Bước 1 : downlod các bộ từ điển bạn cần, tại các địa chỉ sau:

Địa chỉ download cho cả 3 bản : linux, windows, và Mac

Direct link download toàn bộ từ điên Wiki với tất cả thứ tiếng

theo mình bạn chỉ cần download các từ điển sau là đủ: vi.wikipedia.okawix, wikipedia-en-0.7.okawix là đủ
Để có hình trong từ điển bạn add thêm vào

có thể download tên bộ từ điên.img.zeno rồi cho vào thư mục chưa từ điển đó tắt đi bật lại là có hình hay add ngay trong Okawix bấm chọn từ điển rồi bấm add images

hay bạn có thể qua torrent

Bước 2: Bạn giải nén file download về dùng Winar (có thể dổi duôi .Okawix thành .rar) vào 1 thư mục bất kỳ

Mở okawix và chọn add new corpus sau đó điền các thông số tương tự như hình

Corpus name và Root bạn chọn theo tên từ điển như bạn ddowwnload về
Format bạn chọn Zeno
Home: bạn tìm file entry.url và mở bằng 1 text editor bất kỳ notepad, gedit..copy nội dung và điền vào, chú ý nếu lỗi font thì sửa lại font nha (của Việt Nam là Code: A/Trang Chính )

Bộ tiếng Anh là Code: A/Wiktionary:Main Page
Bộ wikipedia-en-0.7 là bộ tiếng Anh chọn lọc bộ này bạn nên dùng vì đủ lại nhỏ gọn 2.3G có hình
Code: wikipedia-en-0.7 Index root là đường dẫn bạn chứa từ điển bạn là mình trên linux windows thay / bằng \

Sau đó save → trả thành cài đặt, đợi 1 lúc nó load từ điển hay tắt đi bật lại là OK

Cách 2 :

Download về và sử dụng

Sử dụng ngay gói Okawix trên windows cứ bấm vào là chạy trên linux bạn chọn Add add new corpus form file (xem hình ở trên)
Cách 3:

Tự động trả toàn (cách này tiện nhưng không hiệu quả file từ điển trên 2.3G thì có khi không cài đươc) Bạn bầm vào từ điển bạn cần và cài

Đây là hình ảnh sử dụng trên Ubuntu

timbandj

Update được bạn à , Okiawix vẫn luôn cập nhập thêm các thông tin trên wiki mà, nhưng mỗi lần thì phải lấy các gói về, thường thì 1 năm mình update lại thui

Lucky_BoyHD

1 năm update 1 lần, vậy phải down lại à, không có bản bổ sung thôi, mà nếu bổ sung thì update vào okawix kiểu gì, reply thanks.

mình gặp chút rắc rồi với chuyện gõ tiếng việt trên okawix, mình dùng ibus-unikey nhưng không thể gõ tiếng việt khi search, cần cài thêm gì không, reply Thanks.

Aurelius

angelfalls mình gặp chút rắc rồi với chuyện gõ tiếng việt trên okawix, mình dùng ibus-unikey nhưng không thể gõ tiếng việt khi search, cần cài thêm gì không, reply Thanks.

Dùng Scim gõ được bạn à, chứ Ibus kém hơn Scim nhiều nhiều đó

Bạn ơi mình dùng đươc rồi nhưng cứ tra cái gì nó cũng báo 1 bảng như sau JavaScript Application : vi.wikipedia.okawix vanished, do you want to remove it?

Mình vẫn dùng nhưng cứ phải tắt bảng báo lỗi liên tục.Bạn có cách khắc phục chỉ mình với nhé.Cảm ơn

Các chủ đề có liên quan khác