diem2501

các pan oi?chi m cach boot tu usb di?tai sao m thu nhieu phan mem tren mang roi ma chua dc a

vinhvinh

đây là bài viết mình sưu tầm được,đã test và thấy rất tốt ^^!

Trước tiên, các bạn cần chuẩn bị:

- Đĩa Hiren's Boot 9.0 (tốt nhất là dùng bản này), có thể là CD hay file ISO ảnh của nó (file ảnh thì bạn có thể download từ rất nhiều nguồn trên Internet, đĩa thì ra quán mà mua ).

- Phần mềm BootFlashDos dùng để format USB có thể khởi động được vào DOS. Xem thêm thông tin và download ở .

- Tiện ích Extract Boot Files dùng để trích xuất phần khởi động của Hiren's Boot CD. Download ở

Bước 1: Bạn dùng phần mềm BootFlashDos để format chiếc USB của mình. Chỉ cần cắm USB vào, khởi động chương trình và nhấn nút Start là xong.

Bước 2: Nếu bạn chưa có file ảnh của đĩa Hiren's Boot, bạn hãy cho đĩa Hiren's Boot vào ổ CD, dùng phần mềm làm ra (tạo) file ảnh bất kỳ để làm ra (tạo) ra 1 file ISO và bạn hãy đặt tên là hiren*.iso (ký tự * thì bạn đặt là gì cũng được). Nếu bạn vừa có file ISO sẵn rồi thì cũng nên đổi tên như vậy cho tiện. Bây giờ copy file ISO vừa có được vào thư mục chứa tiện ích Extract Boot Files (nhớ đặt cùng thư mục với file Get_Boot_Files.cmd. Rồi bạn chạy file Get_Boot_Files.cmd bằng cách nhấn đôi chuột lên nó. Nếu thành công bạn sẽ nhận được thông báo:

và các file cần lấy vừa được lưu vào thư mục C:\USB.

Bước 3: Bạn vào thư mục C:\USB, hiện tất cả các file ẩn lên, tìm đến file MSDOS.SYS, mở file này bằng notepad, xóa đi 3 dòng cuối cùng rồi save lại. Bạn xóa 2 file command.com và io.sys. Tiếp theo, bạn copy toàn bộ các file trong thư mục C:\USB vào USB (có thể chọn hết file rồi nhấn chuột phải, chọn Send to USB của bạn). Khi có thông báo hỏi có ghi đè 1 số file bạn cứ chọn Yes.

Bước 4: Bạn vào đĩa Hiren's Boot và copy thư mục BootCD vào USB.

--------------------

Đến đây thì bạn vừa tạo được Hiren's BootUSB rồi đấy! Có thể đem đi sử dụng được rồi!

--------------------

Chú ý: Đĩa Hiren’s BootCD thì bạn nên dùng bản mới nhất . Khi dùng bạn phải chú ý là vì không load từ CD nên khi nó có hỏi khởi động cùng CD không thì bạn chọn No, tiếp đến nó hỏi có load file VIDE-CD cũng chọn NO tiếp đến có hỏi load vài file nữa nhưng bạn chỉ chuyện chọn NO là được vì không có CD thì load không được các file đó đâu nó báo là file fail (đại khái là cứ chọn NO cho tôi). Nhưng không sao đâu nó vẫn hoạt động bình thường thôi, chỉ không hỗ trợ CDROM (có đâu mà hỗ trợ ).

( )

p/s:mình vừa fix lại bằng link của mình chú thêm là bạn phải chỉnh trong BIOS,enable USB boot để có thể boot được ngoài ra các main đời cũ không có chức năng này (945 trở lên thì có đấy )

huucong246

bạn chỉ cần down cái này về chạy nó sau đó đánh tên ổ đĩa usb của bạn vào ( phải có USB trong đó nhé ) rồi enter thế là nó sẽ tự biến USB của bạn thành USB boots khỏi làm mấy cái tè le mất công

link download kéo xuống có cái free download đó

Các chủ đề có liên quan khác