tuandungpuppy

Mình vừa được cấp máy mới, cấu hình bèo: CPU 2.66Ghz, Ram 1GB.

Khi mình cài windows xong, chỉ cài mấy phần mềm: Comodo Antivirus (No firewall), Office rút gọn, adobe flash player, IDM và Foxit reader thôi.

Nhưng sao mình chỉ mở có 1 cái IE8 (no Tab), thì lại use hết 99% CPU, rồi lúc hạ lúc tăng liên tục (nhưng vẫn > 30%). Quét virus không phát hiện được em nào cả.

Mong anh em giải thích dùm mình, bản windows của mình lỗi chăng, hay IE8 xài nặng máy? (đừng nói là vì máy gà quá vứt shop được rồi nha )

À quên, khi mình soạn văn bản bình thường thì máy vẫn xài tốt. Chỉ có IE với Comodo mới ngốn RAM thui.

angle_blue106

Bạn ơi! bạn nên nói rõ là sài CPU loại nào chứ như con p4 mà có thêm chương trình diệt virut nặng thì bạn mở IE8 dĩ nhiên nó phải vậy rồi vì CPU p4 xữ lý không kịp đâu bạn hãy gỡ chương trình diệt virut ra lun đi là biết ngay nói không firewall vậy thui chứ thực ra nó vẫn có đó và nó chạy ngầm không thấy đâu. Bạn tắt hết hiệu ứng không cần thiết cho 1 winxp chưa? vì chạy thêm hiệu ứng thì chậm đúng rồi IE8 nó cũng hơi nặng nhưng nếu tắt hết sài chương trình diệt virut nhẹ thì vẫn phà phà

boyviet

jimmy09 Mình vừa được cấp máy mới, cấu hình bèo: CPU 2.66Ghz, Ram 1GB.

Khi mình cài windows xong, chỉ cài mấy phần mềm: Comodo Antivirus (No firewall), Office rút gọn, adobe flash player, IDM và Foxit reader thôi.

Nhưng sao mình chỉ mở có 1 cái IE8 (no Tab), thì lại use hết 99% CPU, rồi lúc hạ lúc tăng liên tục (nhưng vẫn > 30%). Quét virus không phát hiện được em nào cả.

Mong anh em giải thích dùm mình, bản windows của mình lỗi chăng, hay IE8 xài nặng máy? (đừng nói là vì máy gà quá vứt shop được rồi nha )

À quên, khi mình soạn văn bản bình thường thì máy vẫn xài tốt. Chỉ có IE với Comodo mới ngốn RAM thui. qua hình tại cái IE8 của chiếm hết công suất hoạt động của CPU rồi, xài Firefox đi hơi tốn ram nhưng ram của bạn 1g lận nên vẫn ổn

kiemchuamai

qthuan Bạn ơi! bạn nên nói rõ là sài CPU loại nào chứ như con p4 mà có thêm chương trình diệt virut nặng thì bạn mở IE8 dĩ nhiên nó phải vậy rồi vì CPU p4 xữ lý không kịp đâu bạn hãy gỡ chương trình diệt virut ra lun đi là biết ngay nói không firewall vậy thui chứ thực ra nó vẫn có đó và nó chạy ngầm không thấy đâu. Bạn tắt hết hiệu ứng không cần thiết cho 1 winxp chưa? vì chạy thêm hiệu ứng thì chậm đúng rồi IE8 nó cũng hơi nặng nhưng nếu tắt hết sài chương trình diệt virut nhẹ thì vẫn phà phà Thank bạn vừa giúp đỡ, nhưng chưa thuyết phục cho mấy. Mình xin nêu thêm như thế này:

Như trong hình mình thấy thì cái COMODO chạy thường trú cỡ 20k là cùng. Còn thằng IE8 hơn 70k, cái này có thể do các chương trình chạy cùng với IE8 (VD như Flash player chẳng hạn, không biết đúng hay không nữa ). CPU của mình là con Celeron 2.66

Mong ae cố gắng giúp đỡ, máy chạy như vịt bực mình quá.

lam_nguyen450

bạn thử ktra nhiệt độ cpu xem thế nào? đôi khi đâu phải lỗi là do virus hay do phần mềm đâu

Thứ nhất kiểm tra nhiệt độ CPU, thứ 2 soft comodo đang quét nền có thể gây ra hiện tượng này, thứ 3 nên làm ra (tạo) swap ( bộ nhớ ảo ) nhằm giảm tải cho ram ( bộ nhớ tức thời (gian) thật ). Nhưng qua hình ảnh cho thấy khả năng thứ 2 có thể không xảy ra.

Sevastianos

Cái IE 8 nó chạy tốn tài nguyên lắm. Nhất là lại vào các trang mà tải nhiều đata. Cậu cài firefox 3.06 mà dùn thử đi. Chắc nhanh hơn đấy và không bị 100% nữa đâu/

masterwildghost

duylong86 Thứ nhất kiểm tra nhiệt độ CPU, thứ 2 soft comodo đang quét nền có thể gây ra hiện tượng này, thứ 3 nên làm ra (tạo) swap ( bộ nhớ ảo ) nhằm giảm tải cho ram ( bộ nhớ tức thời (gian) thật ). Nhưng qua hình ảnh cho thấy khả năng thứ 2 có thể không xảy ra. Thank vì vừa giúp đỡ. Xin cảm ơn, xin Thank rất nhiều.

Sau khi kiểm tra lại thì bộ nhớ ảo máy mình thấp nhất là 1524MB.

Tình hình là tại vì những trang Web lớn có chèn Flash quảng cáo vào, nên IE load bị giật giật hoài. Nhưng hiện giờ hầu hết các trang đều có, mình cũng kích vào link quảng cáo trên vnz hoài, giúp hội cho ae kiếm thêm tí trước đi xa phu.

---------- Bài thêm lúc 09:09 ---------- Bài trước là lúc 07:55 ----------

Đây là một số hình ảnh máy mình khi sử dụng Firefox. Tuy firefox.exe không ngốn CPU nhưng cái Plugin của nó cũng vậy.

Vruyk

jimmy09 Mình vừa được cấp máy mới, cấu hình bèo: CPU 2.66Ghz, Ram 1GB.

À quên, khi mình soạn văn bản bình thường thì máy vẫn xài tốt. Chỉ có IE với Comodo mới ngốn RAM thui. 30% là bình thường,bạn nên xem lại bộ windows của mình.Với cấu hình như vậy thì dùng IE6 cũng được,cài thêm cái Firefox nữa là ok.

Các chủ đề có liên quan khác