thesunshin123

các bạn cho mình hỏi 1 chút về đĩa Ghost win, về căn bản thì ghost windows có tác dụng như thế nào? mình không hiểu rõ lắm nhưng nghe thấy tất cả người thường nói khi windows bị lỗi thì ghost lại tốt hơn là cài lại win, tại sao lại như thế? Theo cách hiểu của mình thì ghost lại thì nócoi nhưsửa lại những chỗ bị lỗi của windows đúng không và có cần kiến thức giỏi hay không để thực hiện viẹc này vậy? Thao tác Ghost thế nào?

câu hỏi hơi củ chuối nên mong đưng ae nào chém mình.

Thank's

bạn tham khảo thêm bài sau
ghost windows thực chất cũng là 1 cách cài windows mới thôi,nhưng nhanh và tiện hơn.còn ghost và cài windows cái nào tốt hơn thì không thể phán bừa được

Theo cách hiểu của mình thì ghost lại thì nócoi nhưsửa lại những chỗ bị lỗi của windows đúng không và có cần kiến thức giỏi hay không để thực hiện viẹc này vậy?

bạn cứ hiểu nôm na là xóa hết các file cũ và chép đè file mới trả toàn lên,ko sửa gì cả.và mún ghost(bung ghost) thì bạn phải làm ra (tạo) 1 bản ghost khi máy còn tốt,còn dùng được.

thao tác lưu ghost và bung ghost rất dễ,bạn có thể search trên google,vấn đề là trước khi lưu ghost máy bạn phải còn tốt,ko bị lỗi gì cả

duongthang_2004

hero_2812 bạn tham khảo thêm bài sau

ghost windows thực chất cũng là 1 cách cài windows mới thôi,nhưng nhanh và tiện hơn.còn ghost và cài windows cái nào tốt hơn thì không thể phán bừa được

bạn cứ hiểu nôm na là xóa hết các file cũ và chép đè file mới trả toàn lên,ko sửa gì cả.và mún ghost(bung ghost) thì bạn phải làm ra (tạo) 1 bản ghost khi máy còn tốt,còn dùng được.

thao tác lưu ghost và bung ghost rất dễ,bạn có thể search trên google,vấn đề là trước khi lưu ghost máy bạn phải còn tốt,ko bị lỗi gì cả cho mình hỏi thêm, mình cài lại windows rồi, khi chưa có cài soft napf thì máy chạy nhanh, khởi động và tắt máy đều rất ok. nhưng khi cài thêm mấy Phần mềm ứng dụng như corel hay 1 số soft xem phim thì máy lại chậm ,vào task manager để xem cái nào không phải chương trình hệ thống(windown) thì tắt nó đi nhưng chẳng bít cái nào với cái nào. toàn tên viết tắt hay sao đó, bạn biết chỉ giúp mình với

kjbum_hat

bonus thêm Hướng dẫn làm ra (tạo) ghost và bung ghost bằng hình ảnh

---------- Bài thêm lúc 17:33 ---------- Bài trước là lúc 17:28 ----------

chienbinhlun cho mình hỏi thêm, mình cài lại windows rồi, khi chưa có cài soft napf thì máy chạy nhanh, khởi động và tắt máy đều rất ok. nhưng khi cài thêm mấy Phần mềm ứng dụng như corel hay 1 số soft xem phim thì máy lại chậm ,vào task manager để xem cái nào không phải chương trình hệ thống(window) thì tắt nó đi nhưng chẳng bít cái nào với cái nào. toàn tên viết tắt hay sao đó, bạn biết chỉ giúp mình với điều đó là đương nhiên mà bạn,ứng dụng nhiều thì phải nặng và chậm thui.bạn vào run,gõ msconfig,chọn tab start up,tick bỏ các ứng dụng bạn không mún khởi động cùng win,vào tab services để tắt bớt các ứng dụng chạy ngầm không cần thiết sẽ cải thiện khá đó bạn,tham khảo thêm các cách(thủ thuật) tăng tốc window trên google nhé

nh0ck_w33py

các bạn trên vừa nói đúng rùi nhưng muốn thêm các ý sau:

- Ghost là một tác vụ giúp bạn khôi phục lại hệ điều hành một cách toàn diện, cơ bản và nhanh nhất có thể. Vì thế, ghost thường được sử dụng khi:

+ Muốn cài lại HĐH mới trên bản cài người khác vừa làm sẵn và làm ra (tạo) bản ghost để sẻ chia. Cách làm này giúp tất cả người không phải trải qua các bước từ A-Z khi cài HĐH với time rất nhanh.

+ Các kỹ thuật viên máy tính thường làm ra (tạo) bản ghost cho máy của khách hàng khi cài đặt xong để khi có sự cố có thể xử lý trong vài phút.

+ Ghost khác với chức năng Restore point ở chỗ khôi phục nguyên vẹn HĐH và các Phần mềm tiện ích về thời (gian) điểm làm ra (tạo) ghost (bóng ma). Restore point không thể "cứu" HĐH nếu gặp những lỗi nghiêm trọng.

+ Ghost thường chỉ áp dụng với HĐH, không có tác dụng khi phục hồi dữ liệu vì làm chuyện và thao tác chủ yếu trên ổ đĩa cài HĐH. Nó thường không gồm chức năng phục hồi dữ liệu.

v.v...............

WIN bị lỗi thì ghost lại tốt hơn là cài lại win, tại sao lại như thế?

Điều này chỉ đúng khi bạn tìm được một bản ghost windows tốt hay khi cài xong windows theo sở thích, bạn chủ động làm ra (tạo) một bản ghost dự phòng. Nếu tự cài win, kinh nghiệm xương máu là nên làm ra (tạo) một bản ghost dựphòng chốngsau khi vừa tinh chỉnh windows ở trạng thái tốt nhất + cài các Phần mềm cơ bản nếu bạn muốn tiết kiệm time khi windows bị lỗi nghiêm trọng không xử lý được nên phải cài lại. Khi gặp sự cố bạn chỉ cần vài phút để đưa computer về trạng thái ban đầu thay vì "uống cafe" hàng tiếng đồng hồ.

Thao tác Ghost thế nào?

Điều này bạn nên tự tìm hiểu với những thao tác rất đơn giản với sự giúp đỡ của các trang tìm kiếm.

Các chủ đề có liên quan khác