melody_a4

các bạn cho mình hỏi chút, máy mình mới cài lại win7 nó chiếm khoảng 15Gb HDD, sau đó mình cài thêm 1 số phần mềm nó lên khoảng 20 Gb. mình làm ra (tạo) 1 file ghost để dự phòng, đến phần nén file,nếu chọn nén nhanh (Fast) thì có file *Gho là 10Gb. nếu chọn nén cao (high) thì có file *Gho là 8Gb.

Như vậy là bị cao quá phải ko, vì theo mình dc biết thì file ghost của win7 có một số phần mềm, dung lượng chỉ vào khoảng trên 3 -> 4Gb thôi phải ko. Vậy mình phải làm thế nào cho đúng, vì mình nghĩ mình vừa làm đúng các bước, nếu không thì không thể ra file *Gho dc,

chỉ có là dung lượng quá lớn.

Bạn nào biết chỉ giúp mình nhé, Thank các bạn.

nhoc_bi_bo

Dung lượng thế là bình thường, cài nhiều soft thì dung lượng phải lớn. Mình cài nhiều soft khi ghos, bản ghos có dung lượng lên đến 24gh mà vẫn dùng tốt. Yên tâm đi bạn

haudau_92

e thấy ngoài quán net khi khởi động màn hình có dòng "khôi phục hệ thống". E tìm hiểu đó là ghost auto (ko biết đúng ko? :d). Pro nào rành thì chỉ dẫn chi tiết giúp e vs. E gà mong các pro chém nhẹ tay.

duyhieu17 e thấy ngoài quán net khi khởi động màn hình có dòng "khôi phục hệ thống". E tìm hiểu đó là ghost auto (ko biết đúng ko? :d). Pro nào rành thì chỉ dẫn chi tiết giúp e vs. E gà mong các pro chém nhẹ tay. Chuẩn. Đó là Ghost Auto. Tức là chỉ cần vào đó là nó tự động ghost từ 1 file GHO được thiết lập đường dẫn sẵn, rồi bung sang ổ C.

vquynhvn89

duyhieu17 e thấy ngoài quán net khi khởi động màn hình có dòng "khôi phục hệ thống". E tìm hiểu đó là ghost auto (ko biết đúng ko? :d). Pro nào rành thì chỉ dẫn chi tiết giúp e vs. E gà mong các pro chém nhẹ tay. ngoài quán net thường ng ta sử dụng phần mềm đóng băng ổ cứng. ô c không thay đổi kể cả có xóa đi hay cài thêm. Sau khi khởi động vẫn nguyên như ban đầu, các phần mềm cài thêm cũng mất. Các bản ghost auto thường dùng cho ng lười cài hay muố cài nhanh, dùng một thời (gian) gian hay bị lối, cách tốt nhất là cài bản windows riêng cho mình sau đó sao lại

tinh152003

vậy là ổn wa rồi, bạn không phải lo, máy của mình ghost lại cũng mâths hơn 5GB rồi, mà lúc bắt đầu ghost win7 chỉ chiếm có 14GB ổ cứng

hit_tuananh

thường thì khi cài Windows 7 dung lượng ổ cài khoảng 4Gb, cài soft ( tùy theo bạn cài là soft gì ) thì nó sẽ tăng lên nhưng bản ghost mà 10Gb (ghost chế độ High) thì hơi cao đó bạn

Ayize

duyhieu17 e thấy ngoài quán net khi khởi động màn hình có dòng "khôi phục hệ thống". E tìm hiểu đó là ghost auto (ko biết đúng ko? :d). Pro nào rành thì chỉ dẫn chi tiết giúp e vs. E gà mong các pro chém nhẹ tay. đúng vậy!, dùng phần mềm ghót 11.5 là làm được thôi mà. bạn down cái kia về, bỏ vào ổ c( ổ cài HDH) sau đó chạy. khởi động lại thì bạn thấy kết quả như vậy ngay, còn bạn muốn pro hơn thì làm thêm mấy cái như sau để đổi chẳng hạn như bạn có thể thay thế dòng:"khôi phục hệ thống" thành" khôi phục hệ thống bởi...[tên bạn]" hix, nếu bạn muốn thì trả lời mình chỉ dẫn cho, nên phải chỉnh sửa file boot.ini, cũng không khó nhưng đang đói bụng quá, nếu cần thì trả lời lại mình post cho.

Jerah

nguyenvanngochtu đúng vậy!, dùng phần mềm ghót 11.5 là làm được thôi mà. bạn down cái kia về, bỏ vào ổ c( ổ cài HDH) sau đó chạy. khởi động lại thì bạn thấy kết quả như vậy ngay, còn bạn muốn pro hơn thì làm thêm mấy cái như sau để đổi chẳng hạn như bạn có thể thay thế dòng:"khôi phục hệ thống" thành" khôi phục hệ thống bởi...[tên bạn]" hix, nếu bạn muốn thì trả lời mình chỉ dẫn cho, nên phải chỉnh sửa file boot.ini, cũng không khó nhưng đang đói bụng quá, nếu cần thì trả lời lại mình post cho. Thế thì bạn giúp mình luôn nhé. Bạn chỉ dẫn càng rõ hơn càng tốt (= hình ảnh dc ko). T chỉ hiểu cách ghost thủ công thui :d. Ngại wa'

baby_thichtudo

Thường thì sau khi ghost dung lượng file ghost high sẽ có dung lượng bằng khoảng một nửa dung lượng vừa được dùng của phân vùng đó.

Để giảm dung lượng file ghost bạn có thể xóa rác, tắt System Restore (tạo ghost rồi đâu cần System Restore nữa), tạm thời (gian) tắt Hibernate lúc nào cần thì mở lại (cái này giảm được độ vài GB đó).

Ssau dùng trước khi ghost bạn dùng MiniXP vào ổ C del file pagefile.sys và khởi động lại máy và tiến hành ghost. Đảm bảo sau các bước này file ghost sẽ giảm dung lượng rõ rệt.

Việc làm ra (tạo) auto là rất hay. Tuy nhiên nếu không rành về phân vùng, và nhất là máy bạn lại có nhiều HDD thì đừng nên chọn cách này. Vì nó rất dễ khiến ghost sai phân vùng. Thủ công tuy chậm (độ mấy phút chứ mấy) nhưng nó đảm bảo hơn nhiều.

tearofthesun Thường thì sau khi ghost dung lượng file ghost high sẽ có dung lượng bằng khoảng một nửa dung lượng vừa được dùng của phân vùng đó.

Để giảm dung lượng file ghost bạn có thể xóa rác, tắt System Restore (tạo ghost rồi đâu cần System Restore nữa), tạm thời (gian) tắt Hibernate lúc nào cần thì mở lại (cái này giảm được độ vài GB đó).

Ssau dùng trước khi ghost bạn dùng MiniXP vào ổ C del file pagefile.sys và khởi động lại máy và tiến hành ghost. Đảm bảo sau các bước này file ghost sẽ giảm dung lượng rõ rệt.

Việc làm ra (tạo) auto là rất hay. Tuy nhiên nếu không rành về phân vùng, và nhất là máy bạn lại có nhiều HDD thì đừng nên chọn cách này. Vì nó rất dễ khiến ghost sai phân vùng. Thủ công tuy chậm (độ mấy phút chứ mấy) nhưng nó đảm bảo hơn nhiều. Việc Ghost nó copy luôn cả "pagefile và hibernate" là những phiên bản trước Ghost 8.3. Còn về sau ghost vừa sửa cái lỗi copy này từ lâu rồi. Khi bung ra thì nó lại thiết đặt lại pagefile và hibernate đúng như trước lúc ghost.

Nguoimatla các bạn cho mình hỏi chút, máy mình mới cài lại win7 nó chiếm khoảng 15Gb HDD, sau đó mình cài thêm 1 số phần mềm nó lên khoảng 20 Gb. mình làm ra (tạo) 1 file ghost để dự phòng, đến phần nén file,nếu chọn nén nhanh (Fast) thì có file *Gho là 10Gb. nếu chọn nén cao (high) thì có file *Gho là 8Gb.

Như vậy là bị cao quá phải ko, vì theo mình dc biết thì file ghost của win7 có một số phần mềm, dung lượng chỉ vào khoảng trên 3 -> 4Gb thôi phải ko. Vậy mình phải làm thế nào cho đúng, vì mình nghĩ mình vừa làm đúng các bước, nếu không thì không thể ra file *Gho dc,

chỉ có là dung lượng quá lớn.

Bạn nào biết chỉ giúp mình nhé, Thank các bạn. Chào bạn, Đăng Khoa xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

File ghost đó có dung lượng 8GB không có vấn đề gì đâu bạn ạ. Vì bạn cài nhiều phần mềm thì file ghost của bạn có dung lượng lớn thôi. file ghost càng lớn thì thời (gian) gian backup càng lâu.

Chúc bạn thành công.

Nk_no1

Nguoimatla Ồ không có ai trả lời sao. minh nghĩ là bạn gặp vấn đề khi cài win7 rồi đó

có thể bạn cài lại Win7 ma không format HDH cũ dẫn đến tình trạng cài đè

win7 cài ra chỉ là 7G thôi chứ không có 15G như bạn nói đâu

cài thêm 1 số phần mềm quan trọng như driv winrar adobe flat ... 10G là có dư rồi

thì bản ghost chi khoảng 4G thoi

còn nếu HDH của ban cài ra 15G rùi

cài thêm 1 số phần mềm nữa khoảng 20G thi dung lượng bản ghost lên đến 8G la đúng rồi

0983057452 Dung lượng thế là bình thường, cài nhiều soft thì dung lượng phải lớn. Mình cài nhiều soft khi ghos, bản ghos có dung lượng lên đến 24gh mà vẫn dùng tốt. Yên tâm đi bạn Trời, có chém thì chém vừa thôi chứ. File ghost mà 24Gb thì không hiểu khi bung ra nó là bao nhiêu thế bạn, file ghost của bạn còn lớn hơn cài mới nhiều vậy cơ à.

Muốn dung lượng file ghost gọn gàng, trước khi làm ra (tạo) file bạn nên quét rác sạch xẽ, tắt system restore, và chỉ nên cài một số ứng dụng cơ bản hay dùng như Unikey, winra...

nói chung càng đơn giản càng tốt,( những ứng dụng khác nếu sau này bung file có thể dã lỗi thời).

Như vậy file ghost sẽ nhẹ nhàng hơn và cũng tiết kiệm thời (gian) gian hơn.

P/s tui cũng có một file ghost win7 Ultimate, với vài soft đơn giản, dung lượng chỉ hơn 2Gb một chút, theo như vậy bản ghost của bạn thực sự là hơi cao.

dongchoac_ch

Thank các bạn, mình chỉ muốn hỏi để làm ra (tạo) 1 bản ghost có dung lượng phù hợp,để có thể lưu trữ cả trong USB. Chứ file ghost lớn vậy đôi khi hơi bất tiện.

Thank tất cả người vừa sẻ chia.

samactrang94

vaonghe Việc Ghost nó copy luôn cả "pagefile và hibernate" là những phiên bản trước Ghost 8.3. Còn về sau ghost vừa sửa cái lỗi copy này từ lâu rồi. Khi bung ra thì nó lại thiết đặt lại pagefile và hibernate đúng như trước lúc ghost. Bạn dùng ghost phiên bản cài đặt hay là ghost trên đĩa hirent? :-|

MacQuaid

Dung lượng ổ đĩa sẽ tỷ lệ thuận với dung lượng file ghost ma không nên để high nên để bình thường là được rôi file ghost hơi nặng chút đâu có sao

Carver

sujuzizu minh nghĩ là bạn gặp vấn đề khi cài win7 rồi đó

có thể bạn cài lại Win7 ma không format HDH cũ dẫn đến tình trạng cài đè

win7 cài ra chỉ là 7G thôi chứ không có 15G như bạn nói đâu

cài thêm 1 số phần mềm quan trọng như driv winrar adobe flat ... 10G là có dư rồi

thì bản ghost chi khoảng 4G thoi

còn nếu HDH của ban cài ra 15G rùi

cài thêm 1 số phần mềm nữa khoảng 20G thi dung lượng bản ghost lên đến 8G la đúng rồi Vấn đề gì thế bạn

Thế máy mình file ghost dung lượng thế này chắc là gặp phải vấn đề Cực Kỳ Nghiêm trọng rồi phải không

Thantai2 Trời, có chém thì chém vừa thôi chứ. File ghost mà 24Gb thì không hiểu khi bung ra nó là bao nhiêu thế bạn, file ghost của bạn còn lớn hơn cài mới nhiều vậy cơ à.

Muốn dung lượng file ghost gọn gàng, trước khi làm ra (tạo) file bạn nên quét rác sạch xẽ, tắt system restore, và chỉ nên cài một số ứng dụng cơ bản hay dùng như Unikey, winra...

nói chung càng đơn giản càng tốt,( những ứng dụng khác nếu sau này bung file có thể dã lỗi thời).

Như vậy file ghost sẽ nhẹ nhàng hơn và cũng tiết kiệm thời (gian) gian hơn.

P/s tui cũng có một file ghost win7 Ultimate, với vài soft đơn giản, dung lượng chỉ hơn 2Gb một chút, theo như vậy bản ghost của bạn thực sự là hơi cao. không có gì lạ đâu bạn...

Nguoimatla Thank các bạn, mình chỉ muốn hỏi để làm ra (tạo) 1 bản ghost có dung lượng phù hợp,để có thể lưu trữ cả trong USB. Chứ file ghost lớn vậy đôi khi hơi bất tiện.

Thank tất cả người vừa sẻ chia. Vậy bạn dùng winrar chia nhỏ thành nhiều part thì chuyện lưu trữ đơn giản hơn mà

Các chủ đề có liên quan khác