be_ma

Chào các bạn, cho mình hỏi một vấn đề là, mình không viết được dấu "nặng" trong ofice2007 trong windows Vista, tất cả các dấu khác đều viết Ok duy nhất chỉ dấu " nặng--telex=J" không viết được. Ban nào biết nguyên nhân và cách khắc phục xin chỉ cho mình biết nhé. chân thành Thank các bạn

Dakota

pes6_pro Mình cũng sài nhưng chưa gặp bao giờ. Máy bạn dùng là laptop hay desktop thế? Thank bạn vừa trả lời, mình dùng Destop. Máy này trược mình cài win2003 để làm cái Server Game nhưng nay off Game nên cài Vista SP-2 và vừa tải bản Office 2007 Profesional về cài và không tài nào gõ được dấu nặng. mình dùng bộ gõ mới nhất của unikey cho windows Vista thế mới lạ. Còn trên các trang web hay google thì lại gõ bình thường

blackhat_hook

Cái này chắc do mấy bộ gõ TV chưa tương thích với O 2007 đấy. hồi trước tui cũng xài O 2007 cũng bị lỗi như vậy

le_tuandt_2503

khi gõ dấu nặng nó để nguyên chữ j hay là mất chữ j mà vẫn không có dấu ? nếu mất chữ j mà vẫn không thấy đấu thì bạn nên chỉnh lại khoảng cách giữa các hàng ( có thể nó sát nhau quá bạn không thấy được ) . còn nếu vẫn còn chữ j thì bạn nên coi lại chế độ gõ của bạn bạn có chọn bỏ dấu ngay sau nguyên âm hay cho phép bỏ dấu tự do ( và nhớ vniwindow thì kiểu gõ là vni-time còn unicode thì kiểu gõ là timenewroman hay aria -" đây là một số chuẩn chung")

lehong5948

Thank ban phamvanhoan, sau khi gõ chữ j nó hiện lên chứ không mất đi, mình vừa chỉnh hết các dạng gõ của unikey, hay font của Office rồi nhưng vẫn không được, tất cả các dấu khác gõ bình thương riêng chỉ dấu nặng "J", và chỉ bị ở Word 2007 còn trên web hay wordpad của windows thì không bị, có lẽ bạn Mark đúng do bộ gõ chưa tương thich đầy đủ với Office2007 trong windows Vista

Mình cũng đang gặp tình trạng tương tự đây , Gõ trong Word chữ Côngj hòa xã hôij đôcj trong chrome thì OK hết, thử cài lại,Office lẫn Unikey đều kô được.

Bạn nào giúp đở tụi này đi.

Nói thêm nữa là trước đây Word vẫn OK, đứa bạn nói là máy nó bị dính phần mềm gì đó nó cứ tên là Scan Registry j j đó cú Scan hoài. Mình gõ bỏ rồi.

ngcongdoan

Có 2 cách để bạn gõ dấu "nặng":
1. Trong UNIKEY chọn bảng mã là VNI-Windows, còn trong Word chọn Font VNI-Times.

2. Trong UNIKEY chọn bảng mã là Unicode tổ hợp, còn trong Word chọn Font Times New Roman.

Lỗi này mình nghĩ là do UNIKEY và Office không tương thích với nhau, tại khi gõ: Cộng Hòa Xã Hội, nếu sử dựng Bảng mã Unicode dựng sẵn và Font Times New Roman thì có thể sẽ ra là:"CỌONG HÒA XÃ HỌOI". Nếu ai biết lỗi gì thì trả lời dùm mình nhé, thank nhiều.
GoodBye

Các chủ đề có liên quan khác