haihong0403

tui lang thang trên mạng và tìm được thủ thuật này .Cũng hay

các bạn muốn shutdown nhanh may tính khi có viêc bận thì nên làm

đây là các bước tiến hành:

1. Đầu tiên, click Start, chọn Run, điền regedit vào hộp thoại mà nhấn Enter.

2. Tại cửa sổ Registry Editor, tìm đến theo đường dẫn ‘HKEY_CURRENT_USER\Control Panel\Desktop\’. Trong mục này, bạn sẽ thấy một khóa registry mang tên WaitToKillAppTimeout ở cửa sổ bên phải, với giá trị mặc định là 20000.

3. Kích đôi chuột vào đó và đặt cho nó giá trị mới khoản 1000. Giá trị này là đơn vị thời gian được tính bằng miligiây (1/1000 giây), là thời (gian) gian mà hệ thống sử dụng để kết thúc các quá trình khi các ứng dụng được đóng. Với thiệt lập 1000 như trên, các ứng dụng đang chạy sẽ kết thúc trong vòng 1 giây.

Ngoài ra quá trình shutdown hệ thống đôi khi bị ảnh hưởng do gặp phải 1 chương trình bị lỗi không thể tự kết thúc, những lúc này, người dùng sẽ phải tự tay kết thúc tiến trình đó (thay vì hệ thống tự thực hiện). Việc này cũng sẽ làm ảnh hưởng không nhỏ đến thời (gian) gian shutdown của hệ thống. Để thiết lập cho Windows tự động kết thúc các tiến trình lỗi khi hệ thống đang shutdown, bạn thực hiện theo các bước sau:

1. Tại cửa sổ Registry Editor ở trên, bạn tìm đến theo đường dẫn ‘HKEY_CURRENT_USER\Control Panel\Desktop’

2. Kích đôi chuột vào chía khóa registry ‘AutoEndTasks’ ở cửa sổ bên phải và thiết lập giá trị mới cho nó là 1

Bây giờ, vấn đề của bạn vừa được giải quyết.

Tạo shortcut để shutdown nhanh hệ thống

Tuy nhiên, nếu cảm giác rằng chuyện chỉnh sửa registry dường như rất khó khăn, nếu có 1 sai sót nhỏ có thể làm ảnh hưởng cả hệ thống thì để đơn giản hơn, bạn có thể làm ra (tạo) 1 shortcut giúp bạn shutdown hệ thống nhanh chóng ngay trên desktop.

1. Tại màn hình desktop, click chuột phải và chọn New sau đó chọn Shortcut.

2. Copy và dán lệnh dưới đây vào bảng shortcut: %windir%\System32\shutdown.exe -s -f -t 00

3. Đặt tên cho shortcut này ở bước tiếp theo và cuối cùng click Finish.

Bây giờ, mỗi khi cần shutdown hệ thống, bạn chỉ chuyện click vào shortcut vừa được làm ra (tạo) ra trên desktop, lập tức hệ thống sẽ dừng tất cả công việc bạn đang thực hiện và đóng tất cả các chương trình ngay lập tức để shutdown

mà có bạn nào biết thì giúp tui voi nha: máy tui shutdown cũng lâu(Khi chưa dùng thủ thuật này) đôi khi nó xuất hiện màn hình xanh chết chóc không hiểu tại sao.ai biết jup tui voi

mà có bạn nào biết thì giúp tui voi nha: máy tui shutdown cũng lâu(Khi chưa dùng thủ thuật này) đôi khi nó xuất hiện màn hình xanh chết chóc không hiểu tại sao.ai biết jup tui voi

quá dễ, tình trạng xuất hiện màn hình xanh sau khi shutdown là do bị đụng 1 số chương trình ẩn chạy song song nhau (nằm thường trú ở thanh tarkbar bên dưới góc phải màn hình đó bạn, nhất là đ/v mấy chg trình antivirus).

bạn chỉ chuyện xóa bớt hay tắt bớt một số chg trình ẩn đang chạy này (nên dùng TuneUp Utilities, cái này làm khá hiệu quả mấy vụ này). sau đó xóa mấy cái file dump nằm trong thư mục Minidump (ko bít đúng ko, nhớ mang máng thôi) là sẽ hết thôi.

hoacaphe85

Thank nhiu nhìu nha, tớ mới vào nghề nên còn bỡ ngỡ lắm, mong các bạn chỉ dẫn nhiều hơn

Brandan

mình có 1 canh này nủa nà

Trên màn hình Desktop, bạn Click phải > chọn New > Shortcut

Hộp thoại Create Shortcut hiện ra, bạn nhập vào dòng lệnh: shutdown -s -t 00

sau đó nhấp Next.

trong cửa sổ tiếp theo, bạn đặt tên cho biểu tượng: ví dụ Fast Shutdown rồi nhấp Finish

Mỗi khi muốn tắt máy tính, bạn chỉ cần nhấp đúp vào biểu tượng trên màn hình là máy tính sẽ shutdown rất nhanh.

Dể làm ra (tạo) biểu tượng Restart bạn thay bằng lệnh shutdown -r -t 00

Để làm ra (tạo) biểu tượng Log Off bạn thay bằng lệnh loggoff

Bạn có thể tùy biến biểu tượng lại cho đẹp bằn cách click phải vào biểu tượng, chọn Properties > Change Icon > OK > chọn biểu tượng phù hợp trong danh sách rồi nhấp OK > OK

Để Pro hơn một tý bạn có thể gán phím tắt cho các biểu tượng và mỗi khi muốn thực hiện lệnh, bạn chỉ cần nhấn phím tắt tương ứng. Cách làm như sau:

click phải vào biểu tượng, chọn Properties > nhấp vào mục Shortcut key (có chữ None) rồi nhấn tổ hợp phím tương ứng > OK

Ví dụ Shutdown: CTRL + SHIFT + S

Restart: CTRL + SHIFT + R

Logoff: CTRL + SHIFT + L

winthang54

ducanh96 cach nhanh nhat la cua so+u+u

xong

tat may lun mình cũng đang xài thủ thuật nay nè

x_men8882007 mình có 1 canh này nủa nà

Trên màn hình Desktop, bạn Click phải > chọn New > Shortcut

Hộp thoại Create Shortcut hiện ra, bạn nhập vào dòng lệnh: shutdown -s -t 00

sau đó nhấp Next.

trong cửa sổ tiếp theo, bạn đặt tên cho biểu tượng: ví dụ Fast Shutdown rồi nhấp Finish

Mỗi khi muốn tắt máy tính, bạn chỉ cần nhấp đúp vào biểu tượng trên màn hình là máy tính sẽ shutdown rất nhanh.

Dể làm ra (tạo) biểu tượng Restart bạn thay bằng lệnh shutdown -r -t 00

Để làm ra (tạo) biểu tượng Log Off bạn thay bằng lệnh loggoff

Bạn có thể tùy biến biểu tượng lại cho đẹp bằn cách click phải vào biểu tượng, chọn Properties > Change Icon > OK > chọn biểu tượng phù hợp trong danh sách rồi nhấp OK > OK

Để Pro hơn một tý bạn có thể gán phím tắt cho các biểu tượng và mỗi khi muốn thực hiện lệnh, bạn chỉ cần nhấn phím tắt tương ứng. Cách làm như sau:

click phải vào biểu tượng, chọn Properties > nhấp vào mục Shortcut key (có chữ None) rồi nhấn tổ hợp phím tương ứng > OK

Ví dụ Shutdown: CTRL + SHIFT + S

Restart: CTRL + SHIFT + R

Logoff: CTRL + SHIFT + L Pác x_men8882007 trích nguyên bài của em mà không ghi nguồn gốc nhá

Mời các pác ghé thăm diễn đàn trường THPT Chơn Thành, tỉnh Bình Phước

Diễn đàn tuy nhỏ nhưng cũng rất thú vị, rất mong được chào đón các pác.

Ollie

cái này ngắt cầu giao là xong hết, đâu cần thao tác nhiều

Cách tắt nhanh nhất là "rút điện"

woa, toàn là đại gia thứ thiệt. chắc là dư trước không biết làm gì nên đem ổ cứng máy tính ra nướng chơi nè. tào lao vừa phải thui, vừa không làm gì có ích cho ng khác thì đừng có nói cái kiểu chơi ngông đó. máy tính chứ đâu phải đồ điện gia dụng, muốn tắt là tắt - mở là mở. vậy cũng mở miệng nói được, hay thiệt.

bagia_khatmaum

nammo0168 Cách tắt nhanh nhất là "rút điện" cái này mới là chuẩn nhất,trả có cách nào nhanh bằng rút phích cắm cả,mỗi tội là khi khởi động hơi lâu và nó hại ổ cứng tí thôi

vds_df

Nhanh nhất hả đóng băng tất cả rút điện chẳng ảnh hưởng gì cả chỉ nhanh hỏng ổ cứng thôi !

tinh_thu

không có xiền, không dùng máy xính, không bật không tắt, có mỗi cái tv, điều khiển từ xa nhanh ơi là nhanh

Các chủ đề có liên quan khác