k00lb0y76320

Chào

Mình có điều này muốn hỏi, xin các huynh đệ giúp giùm.

Bạn mình kêu mình cài lại windows cho cái laptop IMB thinkpad T42 2378.

Mình lấy đĩa boot, vào format ổ C FAT32.

Sau đó mình bỏ đĩa XP vào, cài lại các thao tác bình thường.

Máy chạy windows mới bình thường nhưng do không có đĩa driver nên mình phải vô trang ibm
trang này, mình down vè 1 số driver, có cả bios nữa.

Khi cài driver thì không có cái nào ( elthernet, wireless, VGA, Audio, PCI , 5 cái này đều có dấu chấm hỏi màu vàng.) Mình nhớ mình có down cả bios về, rồi cài vô luôn. Hix hix

Sau đó em có khởi động lại vài lần thì vẫn vô window bình thường, nhưng không vô mạng, chưa có card màn hình và âm thanh...

Sáng hôm sau, bạn em xách máy lên công ty.

Lên mở lên thì windows báo 1 vài dòng lỗi gì đó, rồi tắt.

Khởi động lại thì màn hình không HIỆN BẤT CỨ CÁI GÌ hết, chỉ nhấn nút power rồi đen thui.

KHÔNG VÀO ĐƯỢC BIOS luôn.

Mình thử bỏ đĩa win, boot... nhấn đại f1, f2, f11.... mà không dược gì hết

nhấn cả 1 đống nút Fn+ màu xanh, Access IBM ... tùm lum mà cũng không được gì.

Mong các huynh đệ giúp đỡ.

Chỉ cách cài lại BIOS hay sửa giùm máy.

Trích thanhasx View Post Chào

Mình có điều này muốn hỏi, xin các huynh đệ giúp giùm.

Bạn mình kêu mình cài lại windows cho cái laptop IMB thinkpad T42 2378.

Mình lấy đĩa boot, vào format ổ C FAT32.

Sau đó mình bỏ đĩa XP vào, cài lại các thao tác bình thường.

Máy chạy windows mới bình thường nhưng do không có đĩa driver nên mình phải vô trang ibm
trang này, mình down vè 1 số driver, có cả bios nữa.

Khi cài driver thì không có cái nào ( elthernet, wireless, VGA, Audio, PCI , 5 cái này đều có dấu chấm hỏi màu vàng.) Mình nhớ mình có down cả bios về, rồi cài vô luôn. Hix hix

Sau đó em có khởi động lại vài lần thì vẫn vô window bình thường, nhưng không vô mạng, chưa có card màn hình và âm thanh...

Sáng hôm sau, bạn em xách máy lên công ty.

Lên mở lên thì windows báo 1 vài dòng lỗi gì đó, rồi tắt.

Khởi động lại thì màn hình không HIỆN BẤT CỨ CÁI GÌ hết, chỉ nhấn nút power rồi đen thui.

KHÔNG VÀO ĐƯỢC BIOS luôn.

Mình thử bỏ đĩa win, boot... nhấn đại f1, f2, f11.... mà không dược gì hết

nhấn cả 1 đống nút Fn+ màu xanh, Access IBM ... tùm lum mà cũng không được gì.

Mong các huynh đệ giúp đỡ.

Chỉ cách cài lại BIOS hay sửa giùm máy. kiễm tra jack cắm nguồn ,adaptor đi, nếu nó không bị gì thì có nước xách máy đến trung tâm BH của IBM cho người ta sửa đi

girhandboy789

bạn tải cả bản update bios về và chạy luôn ahh ? có lẽ bản update đó không đúng rồi bạn ahh nên die luôn bios rồi hỏng nó thì không thể can thiệp gì vào máy được rồi ! về phần cứng rồi ! bạn nên mang đi bảo hành nếu còn không ra tiệm sửa chữa lớn lạp lại chíp bios bằng máy chuyên dùng ! lần sau cài windows thì nên chọn bản ghost All main all driver ấy vừa không có driver còn cài windows tay thì ....... !

Darrill

Thank bạn hiếu

Có ai biết chỗ nào sửa máy laptop ibm không?

Máy này của công ty, cũ lắm rồi nhưng không sửa không được.

Chỗ giá bình dân nha, chứ mình không có nhiều trước lắm. Trên 1tr chắc tháng này đói luôn quá. huhu.

sunny_luv_lynk

Thì bạn cứ mang ra tiệm, nó xem tình hình rồi báo giá sửa, nếu bạn đống ý thì sửa. Nhớ lần sau có cài máy gì đừng động vào Bios làm gì, chỉ tải mấy driver như VGA, sound, Lan, Wireless, ... thôi nha.

Các chủ đề có liên quan khác