koconyeu

hiện có 2 kiểu hệ thống tập tin là NTFS và FAT32. tất cả người đang dùng loại nào? Nêu ưu điểm, nhược điểm từng loại nào.

NTFS:

Ưu:có mã hóa, phân quyền, chịu lỗi tốt, lưu tập tin >4Gb, đỡ tốn dung lượng hơn.

Nhược: tháo nóng dễ hư đĩa cứng hơn FAT32(em nghe nói thế --> các bạn cho ý kiến về vấn đề này luôn)

FAT32:

ưu: thông dụng, nhìn thấy trong dos, chạy được trong mấy windows củ, sửa lổi HDD dễ hơn (lỗi bad).

nhược: không lưu được file >4Gb

Nếu format ổ cứng dạng NTFS thì nó tốn nhiều dung lượng. Nhưng nghe nói nó có tính bảo mật (an ninh) cao

- Mình thử vừa thử format trên ổ cứng và USB kết quả nó ngốn nhìu dung lượng. Hiện tại mình dùng FAT32. Mình chọn FAT32

Trong thời (gian) buổi này thì chuyện bảo vệ thông tin cá nhân là quan trọng nhât, nên sử dụng NTFS để được tính bảo mật (an ninh) cao. Ngoài ra NTFS là kiểu FS mới, nên chắc chắn có nhiều ưu điểm hơn FAT hay FAT32

Phân vùng nào cài đặt HĐH thì nên để là FAT32 để thuận tiện trong DOS, còn lại phân vùng chứa dữ liệu thì nên để là NTFS. Nếu dùng Win7 thì bắt buộc phải định dạng phân vùng cài windows là NTFS, vì win7 chỉ cài được trên phân vùng có định dạng NTFS, không thể cài trên phân vùng có định dạng khác được.

lebaohoang_1988

thế còn chuyện: ổ di động phân vùng kiểu NTFS thì để hư khi rút nóng. có điều này không ? xin các bạn cho ý kiến.

Quote:

Được gửi bởi quanghaith2

thế còn chuyện: ổ di động phân vùng kiểu NTFS thì để hư khi rút nóng. có điều này không ? xin các bạn cho ý kiến.

em có cái Pen 8GB, vô windows format không tài nào chọn được định dạng là NTFS

vậy là chỉ fat 32 muôn năm

yenkute59

Quote:

Được gửi bởi nino

em có cái Pen 8GB, vô windows format không tài nào chọn được định dạng là NTFS

vậy là chỉ fat 32 muôn năm

8Gb thì format NTFS được, nhưng không nên vì dung lượng nó nhỏ

tieuthu_vip_96

Về bảo mật: chỉ có HDD cho server mới cần đến nhiều chứ chúng ta dùng máy PC, laptop thì chuyện bảo mật (an ninh) HDD thì cũng chưa quan trọng lắm.

Về lưu trữ: hiện nay với những file phim HD cực khủng thì chuyện lưu trữ dạng FAT 32 là không được.

Về ứng dụng: chúng ta hiện này toàn dùng Winxp trở lên nên chuyện dùng DOS sẽ không còn phù hợp nửa.

Một có 1 bài học về FAT32 này: Tại công ty thì mình dùng Microsoft Outlook thời (gian) gian chắc cũng hơn 4 năm. Có 1 hôm nhận/gửi mail không được và cũng không biết nó bị tình trạng gì.

Sau đó thì mới biết là HDD dùng FAT 32 nên file outlook đó >3GB là không truy suất được.

Thực sự khi chuyển qua NTFS tốn thêm dung lượng cũng không là bao so với cái dung lượng HDD của bạn.

Fitzpatrick

Quote:

Được gửi bởi samboss

Thực sự khi chuyển qua NTFS tốn thêm dung lượng cũng không là bao so với cái dung lượng HDD của bạn.

chỉ tốn thêm đối với ổ cứng dung lượng nhỏ thôi, còn đối với mấy ổ dung lượng lớn thì nó ít tốn hơn.

leopuzz

Quote:

Được gửi bởi quanghaith2

thế còn chuyện: ổ di động (HDD box gắn ngoài ý) phân vùng kiểu NTFS thì để hư khi rút nóng. có điều này không ? xin các bạn cho ý kiến.

có bác nào biết thì bàn luận về vấn đề này đi

tui dùng HDD ngòai (external) hiện giờ có gẩn chục cái toàn là NTFS đễ copy file ISO lớn và theo tui nhớ không lầm thì 3,4 năm nay tui chưa có hư cái nào cả.

matthuan

Quote:

Được gửi bởi The Old Man

tui dùng HDD ngòai (external) hiện giờ có gẩn chục cái toàn là NTFS đễ copy file ISO lớn và theo tui nhớ không lầm thì 3,4 năm nay tui chưa có hư cái nào cả.

bác thật là may mắn.

ngày xưa, em có 1 cái đĩa cứng 40Gb (lúc đó mua nó mất 1.5tr, mà 1.5tr lúc đó thì khoảng bằng 2.5tr bây giờ). một hôm em táy máy thế nào đó em liền chuyển từ FAT32 sang NTFS hết. vài hôm sau thì cái đĩa cứng đó chập chờn và die hẵn. Từ đó em có ác cảm với cái NTFS, em biết là theo lý thuyết, về mặt kĩ thuật thì cái HDD die không phải do cái định dạng, nhưng vì sự trùng hợp đó nên em vẫn bị ám ảnh đến giờ.

hic hic

Koen

Quote:

Được gửi bởi quanghaith2

bác thật là may mắn.

ngày xưa, em có 1 cái đĩa cứng 40Gb (lúc đó mua nó mất 1.5tr, mà 1.5tr lúc đó thì khoảng bằng 2.5tr bây giờ). một hôm em táy máy thế nào đó em liền chuyển từ FAT32 sang NTFS hết. vài hôm sau thì cái đĩa cứng đó chập chờn và die hẵn. Từ đó em có ác cảm với cái NTFS, em biết là theo lý thuyết, về mặt kĩ thuật thì cái HDD die không phải do cái định dạng, nhưng vì sự trùng hợp đó nên em vẫn bị ám ảnh đến giờ.

hic hic

Nếu được định dạng NTFS ngay từ khi phân vùng có lẽ sẽ tốt hơn khi phân vùng và vừa format Fat32 và vừa copy file vào rồi mới convert sang NTFS...

Nói chung nếu vừa có ổ CDROM thì ngại gì không NTFS, trg hợp không có ổ CDROM thì để 1 phân vùng FAT32 tiện cứu hộ!

NTFS tốt hơn FAT32! Mình luôn chọn NTFS.

kakapyl

Theo em biết FAT32 truy xuất nhanh hơn, vì thế em chọn FAT32, em không có nhu cầu bảo mật (an ninh) hay file gì lớn 3G, 4G cả

Các chủ đề có liên quan khác