doanthehiep85

CƯUUUUUUUUUUUUUU!

cả nhà có ai biết trong excel có hàm nào đếm mà dùng nhiều điều kiện ko?

Giống như đếm số học sinh đạt loại khá ( 6,5<=TB<8).

Ai biết chỉ zùm tớ với>

Teithi

Vấn đề ở đây: "Nếu do ĐTB của 1 môn mà hs bị xếp xuống 2 bậc thì được điều chỉnh chỉ xếp xuống 1 bậc; nếu thấp xuống 3 bậc thì được điều chỉnh chỉ xếp xuống 2 bậc". bạn nào biết xin chỉ cho công thức để xếp loại học sinh. cách lập công thức của bạn thanhlongsp trong file Excel gửi mới chỉ xét được trường hợp chính,còn 2 trường hợp mà chuyện xếp loại hs được điều chỉnh như bài toán mình nêu thì chưa đúng. Ý tưởng giải thì không khó, nhưng trình độ Excel của mình vẫn lơ mơ nên lúc viết công thức bị sai. Mình xin nêu ý tưởng,bạn nào chuyển nó thành công thức giúp mình nhé. Theo mình thì nên để riêng 1 cột Điều chỉnh, vì nếu gộp chung công thức như bạn thanhlongsp làm thì chắc sẽ rất phức tạp.Xin Thank rất nhiều:

Nếu TBCN>=8,0 và 5,0<= cả môn Toán,văn<6,5 thì xếp loại khá.

Nếu TBCN>=8,0 và 3,5<=1 môn<5,0 thì xếp loại khá.

Nếu TBCN>=8,0 và 3,5<= cả môn Toán,văn<5,0 thì xếp loại Trung bình.

Nếu TBCN>=8,0 và 1 môn < 3,5 thì xếp loại Trung bình.

Nếu 6,5=
Nếu 6,5=
Nếu 6,5=
Nếu 5,0=

Thanks!!!

Duranjaya

Mình cũng có câu hỏi như bạn Thanhlongsp, bạn nào biết xin chỉ cho công thức để xếp loại học sinh. Và còn bài toán này nữa: Nếu do ĐTB của 1 hs bị xếp xuống 2 bậc thì được điều chỉnh chỉ xếp xuống 1 bậc; nếu thấp xuống 3 bậc thì được điều chỉnh chỉ xếp xuống 2 bậc. Xin Thank trước!

an_hut

Theo chỉ dẫn của anh em tui thử làm 1 file excel trên, anh em thử tải về kiểm tra xem sao.

Anh em chỉ cần nhập điểm học ký, học ky2 là nó tự ra điểm cả năm đó

Trích guevelamax15000 =IF(AND(P2>=8,COUNTIF(D2:O2,"<6.5")=0,OR(D2>=8,I2> =8)),"Giỏi",IF(AND(P2>=6.5,COUNTIF(D2:O2,"<5.0") =0,OR(D2>=6.5,I2>=6.5)),"Khá",IF(AND(P2>=5,COUNTI F(D2:O2,"<3.5")=0,OR(D2>=3.5,I2>=3.5)),"Trung bình",IF(AND(P2>=3.5,COUNTIF(D2:O2,"<2.0")=0,OR(D 2>=2,I2>=2)),"Yếu","Kém"))))

Thank cao nhân, những năm trước không có điều kiện là một trong 2 môn văn hay toán phải đạt ngưỡng thì em dùng hàm if và and thì xếp được, 2 năm nay mới thay đổi quy chế đánh giá có thêm cái đó vào phức tạp quá.

May quá có bác giúp đúng lúc anh em đang tổng kết học kỳI cho học sinh

hainhinguyena1

Toàn cao thủ võ lâm, các cao thủ xin giúp em bài này nha.

Em muốn có cấu trúc hàm để xếp loại học lực của học sinh với quy tắc xếp loại như sau:

1. Loại giỏi: Điểm trung bình các môn học kỳ >=8, không có môn nào <=6,5, một trong 2 môn văn hay toán >=8

2. Loại khá: Điểm trung bình các môn học kỳ >=6.5, không có môn nào <=5, một trong 2 môn văn hay toán >=6.5

3. Loại trung bình: Điểm trung bình các môn học kỳ >=5, không có môn nào <=3.5, một trong 2 môn văn hay toán >=5

4. Loại yếu: Điểm trung bình các môn học kỳ >=3.5, không có môn nào <=2, một trong 2 môn văn hay toán >=3.5

5 Loại kém: Điểm trung bình các môn học kỳ <3.5, hay có môn dưới 2.0.

Thank các cao thủ trước nha

canhdongtuyet78

Trích thanhlongsp Toàn cao thủ võ lâm, các cao thủ xin giúp em bài này nha.

Em muốn có cấu trúc hàm để xếp loại học lực của học sinh với quy tắc xếp loại như sau:

1. Loại giỏi: Điểm trung bình các môn học kỳ >=8, không có môn nào <=6,5, một trong 2 môn văn hay toán >=8

2. Loại khá: Điểm trung bình các môn học kỳ >=6.5, không có môn nào <=5, một trong 2 môn văn hay toán >=6.5

3. Loại trung bình: Điểm trung bình các môn học kỳ >=5, không có môn nào <=3.5, một trong 2 môn văn hay toán >=5

4. Loại yếu: Điểm trung bình các môn học kỳ >=3.5, không có môn nào <=2, một trong 2 môn văn hay toán >=3.5

5 Loại kém: Điểm trung bình các môn học kỳ <3.5, hay có môn dưới 2.0.

Thank các cao thủ trước nha =IF(AND(P2>=8,COUNTIF(D2:O2,"<6.5")=0,OR(D2>=8,I2> =8)),"Giỏi",IF(AND(P2>=6.5,COUNTIF(D2:O2,"<5.0") =0,OR(D2>=6.5,I2>=6.5)),"Khá",IF(AND(P2>=5,COUNTI F(D2:O2,"<3.5")=0,OR(D2>=3.5,I2>=3.5)),"Trung bình",IF(AND(P2>=3.5,COUNTIF(D2:O2,"<2.0")=0,OR(D 2>=2,I2>=2)),"Yếu","Kém"))))

nganhang2k2008

Trích guevelamax15000 dùng hàm counif với mẹo nhỏ là đếm được liền à.

Để đếm số hs có 6.5 <= điểm phẩy <8.0 thì bạn chỉ cần lấy số hs có phẩy >=6.5 trừ đi số hs có phẩy >8.0 là ok

VD:

giả sử có 4 hs giỏi, 6 hs khá (theo câu hỏi của bạn thì chúng ta cần đưa ra số 6)

hàm CountIf(vùng_chọn,">=8.0") trả về 4 (là số hs giỏi)

hàm CountIf (vùng_chọn,">=6.5") trả về 10 (tất cả các hs có phẩy trên 6.5 - bao gồm cả khá và giỏi)

vậy số hs khá thực tế là CountIf(vùng_chọn,">=6.5") - CountIf(vùng_chọn,">=8.0") Cách này rất dở là khác !

Nếu làm như bạn thì đếm bằng tay còn hơn ! Ví dụ như 1 lớp học hơn 100 người thì bạn có giả sử được không ? Được nhưng mà chỉ trên lý thuyết, còn thực tế thì không !

Để làm được bài này cần qua 3 bước !

1- Tính Điểm TB tất cả các môn

2-Xếp loại HS

3-Đếm số HS Giỏi (Khá, TB, Yếu)

Mình sẽ chỉ cho các bạn cách đơn giản nhất mà ngày xưa học EX vừa từng làm

-Trước tiên các bạn hãy xem bảng điểm này (Đã trả thành) và infohoanh sẽ giải thích rõ hơn

1-Trước tiên, ta cần tính được điểm Trung bình

Cái này thì chắc ai cũng biết =AVERAGE(Vùng chọn)

Theo hình thì vùng chọn ở đây là F4:H4 và điểm TB của vùng chọn này là 8.83 ((8+9.5+9)/3)

Cột Xếp hạng infohoanh xin phép bỏ qua cho đỡ dài dòng

2-Tiếp đến là Xếp loại HS

Để xếp loại HS ta dùng hàm IF

Ta chỉ cần làm đối với HS đầu tiên sau đó kéo lần lượt thì các HS sau cũng sẽ được xếp loại chứ không cần nhập lại CT

Điều kiện xếp loại ở đây là : Nếu >=8 : Giỏi; Nếu >=7: Khá; Nếu >=5: Trung bình, còn lại (<5): Yếu (Áp dụng tính với điểm TB (I4 như trong hình) và ta chỉ chuyện kéo từ I4 đến I11 chứ không cần nhập lại CT)

3-Công chuyện cuối cùng là Đếm số HS xếp loại Giỏi (Khá, Yếu, TB)

Ở đây mình dùng COUNTIF (=COUNTIF:Vùng chọn, Điều kiện đếm)

Theo hình sau thì vùng được chọn là K4:K11, và điều kiện là Giỏi (Chuỗi ký tự nên phải đặt trong " ")

Và tất nhiên-Chắc chắn sẽ có 5 HS Giỏi như trong hình

OK ! Bài kết thúc !

Chúc thành công !

khinh_bi

Nghe vẻ bồ không hỉu cách làm của tớ rồi Tớ đếm được cả số hs giỏi, khá của lớp hơn trăm ng` rồi đó . Cách này siêu ngắn, đơn giản và có thể mở rộng lớn thêm dễ dàng (chẳng may cần tính cả số hs trung bình, yếu, kém,...). Trong bài viết của tớ giả sử thực tế là có 6 hs khá đấy chứ (nhưng mà lúc làm mình không biết là có 6), từ hàm CountIf ta đưa ra được số 6 chứ đếm bằng tay tí nào đâu? Sao bồ lại bảo "thà đếm bằng tay còn hơn"?

thaihung_moon

Trích guevelamax15000 Nghe vẻ bồ không hỉu cách làm của tớ rồi Tớ đếm được cả số hs giỏi, khá của lớp hơn trăm ng` rồi đó . Cách này siêu ngắn, đơn giản và có thể mở rộng lớn thêm dễ dàng (chẳng may cần tính cả số hs trung bình, yếu, kém,...). Trong bài viết của tớ giả sử thực tế là có 6 hs khá đấy chứ (nhưng mà lúc làm mình không biết là có 6), từ hàm CountIf ta đưa ra được số 6 chứ đếm bằng tay tí nào đâu? Sao bồ lại bảo "thà đếm bằng tay còn hơn"? Nếu vậy thì đơn giản thế này nhá . Cần gì giả thiết. Và cái giả thiết của bạn đem vào áp dụng thực trên bảng tính thì không có

Ta dùng hàm COUNTIF để đếm !

Điều kiện đếm ở đây là Khá (Giỏi, yếu...)

Ví như đếm số HS Khá sau khi vừa xếp loại : COUNTIF(H2:H20,Khá)

Thế thôi.

nguyenthaoanh91

Trích infohoanh Nếu vậy thì đơn giản thế này nhá . Cần gì giả thiết. Và cái giả thiết của bạn đem vào áp dụng thực trên bảng tính thì không có

Ta dùng hàm COUNTIF để đếm !

Điều kiện đếm ở đây là Khá (Giỏi, yếu...)

Ví như đếm số HS Khá sau khi vừa xếp loại : COUNTIF(H2:H20,Khá)

Thế thôi. Nếu vậy thì lại phải thêm 1 bước xếp loại Giỏi, khá, trung bình,... nữa Bồ tính sao? Giả thiết kiểu gì mà chả được, kể cả tớ có giả sử có x HS giỏi, y HS khá,... thì có làm sao, có cần quan tâm x, y là bao nhiêu đâu. Xem VD đi nhá, đơn giản hơn đó, chỉ cần mỗi hàm CountIf thôi.

---------- Bài viết vừa được nhập tự động bởi hệ thống ----------

Người ta hỏi cách dùng hàm CountIf để tìm nhiều điều kiện một lúc mà bố cứ quy về 1 điều kiện là sao?

to_du_na

Trích guevelamax15000 Người ta hỏi cách dùng hàm CountIf để tìm nhiều điều kiện một lúc mà bố cứ quy về 1 điều kiện là sao? 2 Cách này cũng tuơng tự nhau thôi !

Và nếu làm bảng điểm thì chắc chắn sẽ có thêm cột Xếp loại (HL;HK)

Mình rất Thank ý kiến của "ìnohoanh" và "guevelamax1500".

Nói chung thì cả 2 cách của 2 người mình thấy đều được, dù sao thầy mình cũng cho làm thoải mái nên mình sẽ đưa cả 2 cách này vào.

THANK YOU VERY MUCH:d

Mình rất Thank ý kiến của "ìnohoanh" và "guevelamax1500".

Nói chung thì cả 2 cách của 2 người mình thấy đều được, dù sao thầy mình cũng cho làm thoải mái nên mình sẽ đưa cả 2 cách này vào.

THANK YOU VERY MUCH:d

bạn có thể nói cụ thể hơn được ko?, tức là bạn có thể làm theo như ví dụ mà mình đưa ra ấy

Thank nhiều!

chuottucute1

Hàm countif( vùng cần đếm, điều kiện đếm )

Thí dụ bạn nhập cột A (từ A1 đến A10 - 10 số ), trong đó cho 2 ô có số 1. Thì bạn đặt công thức điếm cột A có bao nhiêu số 1 chẳn hạn =countif(A1: A10, 1) như vậy nó trả kết quả là 2

Thank bạn, nhưng ý mình hỏi là có lệnh nào mà dùng được cho nhiều điều kiện cho trong đó ko?

Nếu có thể bạn làm giúp mình câu này với!

Đếm số học sinh đạt loại khá trong 1 lớp ( điều kiện là : 6,5=< điểm trung bình<8 )

thank nhé

Trích BOY_BMT chỉ có countif thôi tất nhiên là mình biết hàm đó, nhưng ý mình là làm sao để dùng nhiều điều kiện trong đó, nếu có thể bạn giúp mình cái ví dụ mà mình đưa ra ở trên đó.Thank nhiều

Các chủ đề có liên quan khác