kumatri185

Bạn chỉ dẫn chi tiết quá ,

Ít ra cũng phải chỉ dẫn tỉ mỉ như thế thì những người Gà như mình mới hiểu được ,

Bây giờ thì mình vừa hiểu rồi !

Thanks vô cùng !

Mình vừa mua 1 cái đĩa Ghost XP SP3 .

Nhưng mà không biết sử dụng nó .

Mình muốn hỏi là phải làm như thế nào để Ghost ?

Mình mới biết là cho nó vào máy rồi Restart máy ….

Còn các bước kế tiếp thì thao tác làm sao để mà Ghost ? thì mình chịu chết thôi .

Không biết là phải bấm chọn cái gì nữa !!!!

Có bạn nào biết cách thao tác ; làm như thế nào để Ghost thì xin chỉ giáo ah !

Thanks các bạn

Masson

Trích vuottruongson Mình vừa mua 1 cái đĩa Ghost XP SP3 .

Nhưng mà không biết sử dụng nó .

Mình muốn hỏi là phải làm như thế nào để Ghost ?

Mình mới biết là cho nó vào máy rồi Restart máy ….

Còn các bước kế tiếp thì thao tác làm sao để mà Ghost ? thì mình chịu chết thôi .

Không biết là phải bấm chọn cái gì nữa !!!!

Có bạn nào biết cách thao tác ; làm như thế nào để Ghost thì xin chỉ giáo ah !

Thanks các bạn Hướng dẫn đây bạn full luôn :

bachanlua_tihon

bạn làm thế này nhé, cho đĩa vào windows , mở đĩa ra xem có file .GHO nào không thì copy ra để vào 1 ổ( kko phải ổ cài ổ HDH nhé), restart và cho đĩa hiren boot vào và tiến hành như sau ( đừng làm sai nhé, không thì phiền lắm đấy):

vanphininh_88

Trích thanhktv93 Để cài 1 PC thường tốn rất nhiều thời (gian) gian, nếu tính cả softwares, driver … thì bèo lắm cũng phải gần 2 tiếng đồng hồ.

Nhưng nếu như nhanh tay, sau khi cài máy xong rồi, bạn hãy làm ra (tạo) 1 bản sao lưu lại đểphòng chốnghờ khi hệ thống bị hư hay virus, chỉ cần bung file này ra với thời (gian) gian trên dưới 5 phút đồng hồ so với 2 tiếng đồng hồ ngồi cài lại.

Dưới đây sẽ chỉ dẫn các bạn cách làm ra (tạo) file Image hay còn gọi là làm ra (tạo) file Ghost bằng phần mềm rất thông dụng Norton Ghost 8.3 (bạn nên dùng Hiren Boot mới nhất , hiện giờ mới nhất là 9.5)

Đầu tiên bạn cần có đĩa BOOT Hiren CD. Bạn cho đĩa này vào và boot bằng CD

Sẽ hiện ra như sau:

Bạn chọn dòng 2. Start Boot CD

Sẽ hiện ra tiếp. Sau đó chọn 2. Disk Clone Tools

Và chọn tiếp 2. Norton Ghost 8.3

Chọn tiếp 6. Ghost (Normal)

Giao diện chương trình sẽ hiện ra như trong hình sau:

Để làm ra (tạo) file Image chỉ 1 Partition chứa Windows (thông thường là vậy) thì làm như sau.

Chọn Local –> Partition –> To Image ( nghĩa là sẽ làm ra (tạo) bản sao từ partition này thành 1 file .GHO duy nhất)

Tiếp 1 bảng sẽ hiện ra:

Bạn click OK nếu thông số vừa đúng

Và chọn partition cần làm ra (tạo) Image, thường là partition đầu tiên, bạn chọn đầu tiên và nhấn OK

Sau đó 1 hộp thoại yêu cầu chọn nơi lưu lại file Image này, bạn chọn ổ D, hay ổ E tùy ý. thường ổ D có dạng 1:2 [Tên ổ đĩa].

Sau đó bạn đặt tên cho file này và chọn Save:

.

Một thông báo hỏi bạn có muốn nén file này lại để tiết kiệm dung lượng cho ổ cứng ko. Bạn chọn High:

Và như cẩn thận, chương trình hỏi bạn có chắc muốn làm điều này ko. Bạn chọn YES và đợi cho chương trình trả thành 100% là xong. (tốc độ làm chuyện tùy thuộc vào mỗi máy nhanh hay chậm)

Chương trình này còn có chức năng sao chép partition này sang partition khác:

Ổ cứng này sang ổ cứng khác:

Và khi Windows bị hỏng hóc gì đó. Bạn chỉ cần vào y chang như vậy, nhưng có thay đổi là chọn Partition –> Form Image

Và bạn dò tới ổ đĩa bạn vừa lưu file Ghost này và chọn Open

Sau đó chọn lại ổ đĩa cần phục hồi thông thường là ổ đầu tiên, và cứ thế Yes . đợi 100% là xong.

Sao bạn viết bài chỉ dẫn mà không thấy có hình ảnh gì kèm theo vậy ?

hay là bạn quên ?!!

chẳng hạncoi nhưbạn viết :
"Giao diện chương trình sẽ hiện ra như trong hình sau:"

Vậy mà dưới câu đó có thấy cái hình gì đâu ;

vậy mà bạn lại nói là :"Giao diện chương trình sẽ hiện ra như trong hình sau:"

nguyenkhoakt

Để cài 1 PC thường tốn rất nhiều thời (gian) gian, nếu tính cả softwares, driver … thì bèo lắm cũng phải gần 2 tiếng đồng hồ.

Nhưng nếu như nhanh tay, sau khi cài máy xong rồi, bạn hãy làm ra (tạo) 1 bản sao lưu lại đểphòng chốnghờ khi hệ thống bị hư hay virus, chỉ cần bung file này ra với thời (gian) gian trên dưới 5 phút đồng hồ so với 2 tiếng đồng hồ ngồi cài lại.

Dưới đây sẽ chỉ dẫn các bạn cách làm ra (tạo) file Image hay còn gọi là làm ra (tạo) file Ghost bằng phần mềm rất thông dụng Norton Ghost 8.3 (bạn nên dùng Hiren Boot mới nhất , hiện giờ mới nhất là 9.5)

Đầu tiên bạn cần có đĩa BOOT Hiren CD. Bạn cho đĩa này vào và boot bằng CD

Sẽ hiện ra như sau:

Bạn chọn dòng 2. Start Boot CD

Sẽ hiện ra tiếp. Sau đó chọn 2. Disk Clone Tools

Và chọn tiếp 2. Norton Ghost 8.3

Chọn tiếp 6. Ghost (Normal)

Giao diện chương trình sẽ hiện ra như trong hình sau:

Để làm ra (tạo) file Image chỉ 1 Partition chứa Windows (thông thường là vậy) thì làm như sau.

Chọn Local –> Partition –> To Image ( nghĩa là sẽ làm ra (tạo) bản sao từ partition này thành 1 file .GHO duy nhất)

Tiếp 1 bảng sẽ hiện ra:

Bạn click OK nếu thông số vừa đúng

Và chọn partition cần làm ra (tạo) Image, thường là partition đầu tiên, bạn chọn đầu tiên và nhấn OK

Sau đó 1 hộp thoại yêu cầu chọn nơi lưu lại file Image này, bạn chọn ổ D, hay ổ E tùy ý. thường ổ D có dạng 1:2 [Tên ổ đĩa].

Sau đó bạn đặt tên cho file này và chọn Save:

.

Một thông báo hỏi bạn có muốn nén file này lại để tiết kiệm dung lượng cho ổ cứng ko. Bạn chọn High:

Và như cẩn thận, chương trình hỏi bạn có chắc muốn làm điều này ko. Bạn chọn YES và đợi cho chương trình trả thành 100% là xong. (tốc độ làm chuyện tùy thuộc vào mỗi máy nhanh hay chậm)

Chương trình này còn có chức năng sao chép partition này sang partition khác:

Ổ cứng này sang ổ cứng khác:

Và khi Windows bị hỏng hóc gì đó. Bạn chỉ cần vào y chang như vậy, nhưng có thay đổi là chọn Partition –> Form Image

Và bạn dò tới ổ đĩa bạn vừa lưu file Ghost này và chọn Open

Sau đó chọn lại ổ đĩa cần phục hồi thông thường là ổ đầu tiên, và cứ thế Yes . đợi 100% là xong.

thuylinh19803

Thông thường thì nó làm tự động cho bạn.

Nó sẽ tự động chọn đến ổ C,tùy có từng loại đĩa có loại thì không hỏi gì,có cái thì bắt bạn phải điền 1 mã nào đó như windows XP, hay là tên tiệm sản xuất đĩa.

-à quên là bạn phải chon chế độ khởi động ưu tiên từ ổ CD nhữa đó nhé.không thì xôi hỏng bỏng không,

bạn để ý khi khởi động lại máy có những chữ gì.

xuongrong_den

Đĩa Ghost XP SP3 : theo mình hiểu thì đĩa này vừa thích hợp file ghost tổng hợp driver vào đĩa. Bạn chỉ cần bung file ghost ra máy là được. Người làm ra (tạo) ra đĩa này vừa tick hợp file ghost vào đĩa. được lấy từ đĩa hireenboot CD. bạn cho đĩa ghót vào máy là máy tự động chạy. Bạn chinh trong bios boot đầu tiên là ổ CDROOM. Chúc bạn thành công.

Các chủ đề có liên quan khác