daigai

Well-Known Member
Những trang web đầu tiên dạy về hack mạng wifi dùng khóa WEP đã xuất hiện từ cách đây
khoảng hơn 2 năm, chủ yếu là các trang web bằng tiếng Anh. Số liệu thống kê cho thấy đây là
những trang được rất nhiều người viếng thăm chứng tỏ nhu cầu rất lớn về học hack WEP. Tuy
nhiên, nhiều người khi đi theo nhiều hướng dẫn trên các trang web này sớm nhận ra rằng họ
không được cập nhật! Chúng tui đã nghiên cứu từ nhiều nguồn trên internet, thực nghiệm
theo các hướng dẫn đó để đưa đến các bạn bài viết hướng dẫn hack WEP ngày hôm nay.
Trước khi đi vào nội dung chi tiết của bài, chúng tui có một số lưu ý nhỏ như sau:
- Để có thể làm theo những hướng dẫn trong bài viết này, bạn cần có những kiến thức cơ
bản liên quan đến các thuật ngữ và nguyên tắc của mạng. Nếu bạn đã quen với việc
dùng các dòng lệnh (command lines) của hệ điều hành Linux thì sẽ rất hữu ích.
- Trong nội dung bài, chúng tui liên tục sử dụng nguyên các thuật ngữ bằng tiếng Anh, có
kèm chú thích đối với lần sử dụng đầu tiên. Điều này giúp bạn làm quen dần với giao
diện và các dòng lệnh khi sử dụng do gói chương trình này đều bằng tiếng Anh.
- Tiến trình Cr-ack WEP đòi hỏi phải có ít nhất 01 máy tính đang kết nối với AP hoặc
router. Bạn sẽ không làm được gì nếu không có máy (nạn nhân) nào đang nối mạng.
- Việc xâm nhập vào mạng của người khác mà không được phép của người đó là BẤT
HỢP PHÁP. Nếu để hữu sự thì đừng trách vì bài viết này xui dại.
Vietchovui & các thành viên không khuyến khích và sẽ không tha thứ việc sử dụng hướng
dẫn này để Cr-ack mạng WEP người khác mà không được phép!
Đó là những vấn đề ngoài lề, còn giờ thì hãy bắt đầu! Vì sao bạn cần và có thể Cr-ack
mạng WEP? Trước hết, hiện nay bạn có gần như mọi thứ cần thiết để làm điều này. Các bài
hướng dẫn trên mạng dẫn tham chiếu đến vô vàn những công cụ khác nhau được viết bởi cả
mã nguồn mở cũng như đóng, có phí cũng như… đồ chùa. Mặt khác, những công cụ mới này
cũng không kén chọn phần cứng như trước đây. Bạn không cần đi tìm bằng được card
wireless loại PRISM 2 wifi và cũng không cần dùng đến 02 máy tính đồng thời để hành sự.
Ngày nay, nhiều loại chipset đã hỗ trợ các loại công cụ nói trên và bạn có thể Cr-ack WEP với
chỉ một chiếc máy tính độc nhất.
Bộ công cụ Cr-ack WEP tốt nhất được phát triển bởi nhóm AirCr-ack-ng, đây cũng chính là bộ
công cụ mà chúng tui sẽ dùng. AirCr-ack-ng là bộ chương trình được viết với mục đích công
phá khóa mạng WEP và WPA-PSK. Trong khi bộ chương trình này gồm tổng công 07
chương trình độc lập và một vài công cụ nhỏ khác, chúng tui chỉ sử dụng 04 trong số chúng,
đó là:
1. airmon-ng – dùng để chuyển card wireless sang dạng monitor (chế độ nghe ngóng và
ghi nhận tín hiệu).
2. airodump-ng – dùng để phát hiện ra WLAN và bắt các gói dữ liệu (packet capture).
3. aireplay-ng – tạo ra dòng tín hiệu.
4. airCr-ack-ng – tìm ra mã khóa WEP.
Mặc dù có các phiên bản của bộ AirCr-ack-ng chạy trên hệ điều hành Windows, và thậm chí là
cả Zaurus Oses, chúng tui vẫn sử dụng Linux do đặc điểm dễ tương thích với các card
wireless của nó. Đừng e sợ khi bạn không phải là một chuyên gia về Linux, bởi vì chúng

tui sẽ sử dụng BackTrack 3 (beta version) live. Do đây là hệ điều hành chạy trực tiếp trên đĩa
CD hay USB (chúng tui dùng USB) nên bạn không cần có động tác cài đặt phiền phức
và BackTrack 3 (BT3)cũng không hề để lại dấu vết gì trên ổ đĩa cứng cài Windows của bạn
(trừ khi bạn cố ý). BT3 là bản Linux được điều chế để chuyên dùng cho Cr-ack WEP, trên đó
đã có bộ AirCr-ack-ng cài đặt sẵn cho bạn sử dụng.
Bạn có thể tìm thấy nhiều thông tin hơn về BT3 cùng với link download tại đây.
Lựa chọn quan trọng nhất mà bạn cần làm là loại card wireless bạn sẽ sử dụng. Do bạn sẽ
cần dùng đến một bộ các công cụ để Cr-ack, bạn cần lựa chọn ra được một danh sách các loại
card wireless có khả năng tương thích với tất cả các chương trình trong gói. Kết quả cho thấy
bạn có khả năng lựa chọn rộng rãi đối với card wireless để thực hiện mục tiêu Cr-ack mạng
WEP.
Một điều may mắn là trang web AirCr-ack-ng có rất nhiều phần hỗ trợ việc lựa chọn card
wireless thích hợp. Khuyến cáo của họ là dùng card Atheros chipset. Vì không chịu nghe theo
lời khuyên này của họ nên chúng tui đã gặp phải một số hậu quả trong quá trình Cr-ack. Mách
nước với các bạn rằng chúng tui đã từng sử dụng thành công với card Intel PRO/Wireless
3915 abg (card gắn sẵn trong laptop HP Pavilion dv6433cl) tuy nhiên hình ảnh sử dụng để
minh họa trong toàn bộ serie bài viết này là của máy dùng card Atheros.
Khi đã lựa chọn được phần cứng, bạn cần lựa chọn cho mình một số chương trình phần mềm.
Như đã nói ở trên, chúng tui sẽ sử dụng BackTrack 3 (bản beta) chạy trên USB. Nếu máy tính
của bạn không có khả năng boot từ đĩa flash USB thì có thể dùng BT3 chạy trực tiếp trên đĩa
CD. Hệ điều hành BT3 có tất cả những gì cần thiết để thực hiện các công việc về bảo mật và
đặc biệt là nó không hề ghi lại bất cứ thứ gì trên ổ cứng của bạn.
Sau khi download file ISO, bạn có hai lựa chọn.
- Cách thứ nhất, giải nén (bằng Winrar) những gì có bên trong file ISO ra ổ đĩa USB của
bạn sau đó kích hoạt chạy \boot\bootinst.bat để làm cho đĩa USB (dung lượng tối
thiểu 1GB) có khả năng boot được. Nếu dùng BT3 trên USB thì mọi việc sẽ nhanh
chóng và êm ái hơn so với dùng trên CD. Đương nhiên, trước khi muốn boot được từ
USB thì bạn cần thiết lập thứ tự boot ưu tiên từ BIOS cho USB của bạn. Điều này
chắc hẳn ai đã để tâm đọc bài này đến đây cũng phải biết nên chúng tui không nhắc
lại nhiều.
- Cách thứ hai, chỉ thực hiện khi bạn không có khả năng boot từ USB, là dùng chương
trình ghi đĩa để burn file ISO vào đĩa CD và sử dụng nó để boot chiếc máy tính của
bạn.
Công việc tạo USB/CD khởi động bạn có thể làm với Windows vì như thế sẽ quen thuộc hơn
nhiều cho những ai chưa tiếp xúc với Linux.

Link Download bản DOC
Do Drive thay đổi chính sách, nên một số link cũ yêu cầu duyệt download. các bạn chỉ cần làm theo hướng dẫn.
Password giải nén nếu cần: ket-noi.com | Bấm trực tiếp vào Link để tải:

xem thêm
TỔNG HỢP CÁC CÁCH DÒ MẬT KHẨU WIFI CHÙA