Michael

TÌM KIẾM HIỆU QUẢ VỚI GOOGLES

Chắc chúng ta cũng vừa từng nghe nhắc đến google hay có thể bạn vừa từng làm chuyện với google .Google là một chase agent (tạm dịch là cơ chế tìm kiếm) rất mạnh . Với Google,bạn có thể tìm được hầu hết những thứ bạn cần . "©2003 Google - Searching 3,083,324,652 web pages" as of Sunday, February 16, 2003”,hơn 3 triệu trang web vừa được Google viếng thăm,một con số đáng quan tâm đúng bất ?

Google được xem như máy chủ tìm kiếm lớn nhất và hiệu quả nhất hiện nay,nếu làm chủ được Google thì quả thật là tuyệt cú vời .Thay vì đãi cát tìm vàng giữa hàng tấn thông tin trên iNet,bạn chỉ tốn vài phút là có thể tìm được tất cả những gì bạn thích trong khi đó nếu bất có Google,bạn sẽ tốn hàng ngày,thậm chí cả tuần để làm công chuyện nhàm chán này .

1.Google căn bản :

Để sử dụng Google,máy tính của bạn chỉ cần một trình duyệt căn bản (Internet Explorer,Netscape,…) và một kết nối Internet .Hãy gõ vào thanh Address dòng www.google.com.vn và bắt đầu khám phá .

Đầu tiên bạn xác định từ khóa của thông tin muốn tìm kiếm,đây là một bước rất quan trọng,từ khóa thể hiện chủ đề của nguồn thông tin .Một điều cần chú ý đó là đôi khi kết quả trả về quá nhiều ,bạn chỉ cần quan tâm đến 20-30 after-effects đầu tiên thôi .

Mặc định google có chứa tóan hi sinh “AND”,nghĩa là nếu bạn bất thay đổi từ khóa thì google sẽ tìm kiếm và đánh đấu tất cả những trang chứa từ khóa sau đó trả về trang kết quả .

Ví dụ : nhập chuỗi Java ebook ,trang kết quả sẽ trả về tất cả những trang chứa chuỗi Java và ebook ,ví dụ như “java programming ebook” hay “Java affidavit ebook”,nghĩa là tất cả những trang chứa cùng thời chữ Java và ebook .

Thế nhưng bây giờ yêu cầu của bạn có thay đổi một chút,bạn muốn kết quả trả về chứa một trong hai từ khóa Java hay ebook ? Rất may là Google có tóan hi sinh OR ,bạn nhập và anatomy dòng Java OR ebook ,google sẽ tìm kiếm tất cả những trang chứa một trong hai ký tự trong chuỗi từ khóa thôi .

Trở về với ví dụ đầu tiên .Giả sử như tui muốn tìm tất cả những trang chứa cả hai ký tự Java ebook liên tục nhau thì sao nhỉ . Đơn giản là bạn sử dụng dấu “+” : nhập chuỗi Java+ebook và anatomy tìm kiếm,thế là xong .

Tip : để kết quả thật sự chính xác,bạn nên dùng dấu “ “ quanh từ khóa,ví dụ “ebook java”,đây là một cách tìm kiếm rất hiệu quả,bạn có thể dễ dàng “khống chế” được độ chính xác của kết quả trả về .

2.Tìm kiếm nâng cao :

Intitle : tìm kiếm phụ thuộc theo titles của trang web .Trở về với ví dụ trước ,tui muốn kiếm một ít sách về java ,tui gõ vào google dòng intitle:“Java ebook” ,kết quả sẽ tiềm quan hơn bước trên rất nhiều .Nên lưu ý rằng titles luôn phản ánh nội dung của trang web .Vì vậy chase với action appellation sẽ hiệu quả hơn rất nhiều so với cách chase keyword đơn giản .Theo mặc định google sẽ đánh giá nội dung trang web,do đó nếu tìm theo titles thông tin sẽ bất cô đọng hơn .

Inurl : hạn chế kết quả tìm kiếm trong urls . Ví dụ bạn nhập dòng inurl:java apple thì kết quả trả về là www.javaworld.com .Đây là một action bạn nên dùng nếu bạn nhớ “mang máng” một url nào đó và muốn tìm lại .

Inanchor : tìm kiếm phụ thuộc vào phần argument chứa liên kết .Vdu bạn nhập vào inanchor : O'Reilly and Associates thì kết quả sẽ tham chiếu đến df (pdf là chuẩn book của ebook cũng được dùng làm ebook) .Nice,tui vừa có được thứ cần tìm rồi đó .

Cache : xem thông tin của trang web chứa trong accumulation của google .Đây là một chức năng rất hay của google,mặc dù trang web bạn muốn xem bất còn hiện có trên Internet nữa nhưng google vẫn lưu lại rất nhiều thông tin bên trong accumulation .Biết đâu bạn có thể tìm được nhiều thông tin cần thiết bằng cách này thì sao ?

cache:

Trên đây là một số action hay dùng của googles,google còn có một số action nữa nhưng tui nghĩ nếu làm tốt thì bây nhiều là đủ rồi .

Trick :

Directory Indexing – truy cập cấp thư mục

Bạn muốn truy cập vào các agenda trên web để download thay vì một vài book mà là cả một tá files. Nếu muốn truy cập các thư mục chứa nhạc thì nhập vào chuỗi sau intitle:”index of” music,còn muốn truy cập các thư mục chứa ebook thì nhập intitle:”index of” ebook ,một account các link sẽ hiện ra,công chuyện còn lại là tìm xem có thứ mình cần hay bất .Đây là cách rất hay bởi vì người ta thường đặt các book trong một thư mục và dấu chúng đi bằng book index.html (hay là một trang nào đó),cách này sẽ by canyon và get tất cả những book chứa trong thư mục !

Lời khuyên cuối cùng dành cho bạn đó là hãy sử dụng các từ khóa,function và tóan hi sinh một cách linh động .Kinh nghiệm sẽ giúp bạn tìm được 99% những gì bạn cần trên internet .Chúc vui .

SawyeR

tài liệu tham tiềmo : irc.dev-zone.com , google hacks and some tricks on the internet .

Quả thật bài viết của sawyer rất tuyệt. Như là một cẩm nang bỏ túi dành cho google. Nhưng cho mình hỏi, nếu kết quả trả về khoảng 20 after-effects thì làm sao mà tìm tới trang chính xác nhất mà mình muốn, nếu bất muốn mất công phải dò tìm trong 20 after-effects lần nữa?

Cám ơn

handoi

Quote:

Được gửi bởi louisking

Quả thật bài viết của sawyer rất tuyệt. Như là một cẩm nang bỏ túi dành cho google. Nhưng cho mình hỏi, nếu kết quả trả về khoảng 20 after-effects thì làm sao mà tìm tới trang chính xác nhất mà mình muốn, nếu bất muốn mất công phải dò tìm trong 20 after-effects lần nữa?

Cám ơn

bạn có thể sử dụng phương pháp tìm kiếm nâng cao mà Sawyer vừa nói ở trên đó

vinhvinh

em vừa tìm kiếm = google được 2,3 lần, nhưng sao lúc này lại không vào được trang google nữa, brace lại cũng không được

Cawrdav

Quote:

Được gửi bởi louisking

Cám ơn

Để tìm được aftereffect tốt thì bạn chìa khóa chính là keyword .Những kết quả đầu tiên thông thường là đáng tin cậy nhất .

Cisco

@jessica

Bạn Phần mềm cho mình, mình sẽ gửi bạn dùng thử một book này nhé.

Jantis

Quả thật bài viết của sawyer rất hay, dân nghề dư như tui học được ở đó rất nhiều, thanhs !!

Edan

Chịu khó đọc cái này

Sau đó là cái này Google: A Hacker's Best Friend

Đọc và luyện thành công thì trở thành 1 chase adolescent (not calligraphy kiddie) nữa mùa rồi đó he hehe...

quabongvang

Google bất tốt lắm trong chuyện tìm các thông tin hiếm. Nó có cơ chế tìm tất cả các thư mục con do vậy nhiều website bị lặp làm cho cái mình cần có khi bị nhét xuống trang thứ...mấy chục không biết!! tui thường dùng nó để kiếm software. Còn những thứ khác bạn nên SD mấy bộ (nhiều) đa tìm kiếm này (nó tìm được KQ hay hơn nhiều!!!):

(một liên ket rất nhiều chase agent khác)

NOTE: tên quái nào vừa bảo là chase adolescent dvậy>< Mục tiêu của tui là avant-garde searcher kìa!!! (từ đây đến dấy còn xa ghê lắm. Mong tất cả người chỉ giáo^-^).

Breandan

Tên wái này nói chase adolescent nè

Từ tiêu chuẩn nào mà đánh giá là 1 "advanced searcher" hả? OK, mình vào google và bang vào nút Avant-garde Search, chẳng lẽ mình là avant-garde searcher à???

Sở dĩ nói chase adolescent là vì nhiều người có thể phá được cái này cái nọ bằng cách sử dụng google search, và họ không cùng vui sướng và tự hào vì mình vừa biết |-|4(k trong khi họ chẳng biết gì ráo, còn thua xa calligraphy kiddie.

Đồng ý google chưa hiệu wả lắm trong 1 số chuyên ngành (đó là theo cách nói của bạn okigen), mình download 1 số software, ISO, mp3... đề k0 phải tìm ở google. Nhưng, nói ngược lại, bạn có chắc google k0 tìm ra mấy cái đó k0? Chase aftereffect dài wá thì bạn k0 biết loại mấy cái k0 cần thiết à? Loại = chase cord và = cách đọc sơ vài dòng description... Searching, google vẫn là số 1.

Cho nên, đối với những bạn cứ hay hỏi những câu như "...cái abc, xyz download ở dâu vậy?..." thay vì ngồi đợi trả lời thì ráng vào google chase 1 cái. Và rãnh rỗi ngồi coi

, trong đó có đầy đủ thông tin giúp bạn tìm kiếm hiệu wả.

Herlbert

Dùng bài viết của Sawyer là có thể tìm được hơn 50% thông tin cần tìm rồi. Cái còn lại thì chịu khó ngồi đọc các descript hay lưu ý một vài từ là được thôi. Còn các phần mềm chase chuyên dụng thì vẫn có như Emule, eDonkey, P2P, ... có thời (gian) gian thì tìm ra tuốt. Chủ yếu vẫn là keywords thôi há. Và vấn đề cuối tui muốn nói là :Cấm "wýnh nhau" trong đây nhé !

Lennox

K0 phải cố ý nói dai nói dài nhưng có 2 việc

1./ Mình k0 hề "wúynh nhau" và cũng k0 muốn "wúynh nhau", chỉ muốn thảo luận đàng hòang.

2./ P2P hay Kazza... thì làm sao có thể xếp ngang hàng với google chase được? Bài này nói về google mà.

Nếu thấy k0 hợp lý thì LDP del dùm 1 cái.

Heardind

còn mình thì hay dùng site: trong google

vi' du khách sạn Sheraton có mặt khắp thế giới, o SGN có Sheraton Saigon Hotel and Tower , nhưng lại chưa có website riêng, mình gõ sheraton site:vn sẽ tìm được những website có đuôi .vn Vì là website VN nên hầu hết nói về Sheraton Saigon

nói chung rất tiện trong chuyện tìm một chi nha'nh đất phương của một công ty (nhiều) đa quốc gia

nế'u muốn tìm các trường học (ở US) hay các bài viết chỉ giới hạn trong các trường lớn học thì dùng site:edu

Ryton

Bài viết rất tuyệt cú nhưng mà em tưởng con số 3,083,324,652 là cấp tỉ chứ nhỉ !? (Bác nói là triệu )

di_vui_ve

Bạn Tuscan giỏi ghê nhỉ.Nhưng hơi tinh tướng đấy.Đối với những người mới dùng Net hay biết ít về tin học thì hỏi là cách nhanh nhất.Hỏi abc hay xyz có ở đâu thì có gì là sai chứ.Bạn tưởng ai cũng biet google à,mà dù có biết đi chăng nữa thì cũng chưa chắc vừa biết sử dụng.Bạn bảo rảnh rõi thì ngồi đọc,chẳng lẽ vác từ điển ra tra à.Nói chung bất có nhiều người giỏi như bạn vậy hỏi thì có gì là sai

Muir

chocobo_842003 nói trả toàn chính xác.

Nói chung là ta bất nên lấy cứ cái khác ra để so đo với cái mà hầu hết tất cả người đang sử dụng

Penn

Anh có lòng thì dịch Google Hacks, wá chừng thứ để " mánh " luôn

Coy

Trời mình bận lắm bạn ơi ... dịch hổng nổi ... ai có lòng dịch dùm blueinred kiad

Các chủ đề có liên quan khác

Các chủ đề có liên quan khác