tin30_04

Em dùng main Asus P5KPL-CM, chip Dual E5200 2.5Ghz và 2 thanh ram DDR2 Kingmax 1Gb 1066Mhz.

Em dám chắc ram của em là 1066 chứ không phải là 800 bị dán lộn tem, tuy nhiên khi cắm vào máy thì chạy CPU-Z hay Everest đều báo ram là PC6400, bus 800Mhz (tên tuổi ram, số model lên đúng luôn chứng tỏ là không phải ram fake).

Em vừa thử vào BIOS để tìm chỗ chỉnh lại bus ram lên 1066 cho đúng công suất thực tế nhưng lại chỉ thấy có 1 chỗ chỉnh 3 mức : Auto, 667 và 800 (nó ghi DRAM gì gì đó, phần này em không nhớ rõ lắm).

Em muốn hỏi là có phải ram của em vừa bị set giảm bus đi không ? Điều này là do hệ thống tự chỉnh ? Và làm thế nào để chỉnh lại cho đúng công suất thực của ram ?

Em Thank nhiều ạ !

Hi,

Bạn nên xem lại các rõ hơn trên trang web của nhà SX

Main Asus P5KPL-CM.

Tốc độ bình thường cho ram bus của dòng main này chỉ 800 thôi. Khi nào bạn tiến hành O.C (OverClock) thì nó mới đạt lên tốc độ tối đa như bus ram hiện thời (gian) 1066....Nên khi bạn gắn thanh ram Bus 1066 vào thì nó chỉ chạy cao nhất là 800 là đúng. Điều này hơi uổng Ram thôi.

Còn muốn tận dụng tối ra bus ram kia thì bạn phải tiến hành O.C nó. Nhưng thú thật mình không rõ vấn đề O.C này lắm, vì cũng không nhiều trước nên...đành nhìn thôi. Hy vọng bạn nào trên này biết vấn đề này có thể giúp bạn.

Nhưng với main Asus (gần như nhiều dòng main của nó) đều O.C rất chuối,ít chức năng tinh chỉnh trong BIOS, ít công dụng hơn. Nhất là chip của bạn thuộc dòng Celeron nên chuyện O.C nếu có làm cũng không mấy khả quan đâu. Nhưng chỉ được cái là chuyện xắp xếp các connector, chip trên Asus hợp lý hơn. Thường để O.C thì chả ai dùng Asus cả, thường mua main của GIGA.

Thân

WINGS

Các chủ đề có liên quan khác