camvan3101

Trong diễn đàn này có ai sử dụng chương trình nLite để làm ra (tạo) được một bộ cài đặt widnows xp ưng ý chưa, tui cũng đang làm thử và cần ý kiến đóng lũy của các bạn.

nhox_lj

Quote:

Được gửi bởi kienlong

Trong diễn đàn này có ai sử dụng chương trình nLite để làm ra (tạo) được một bộ cài đặt widnows xp ưng ý chưa, tui cũng đang làm thử và cần ý kiến đóng lũy của các bạn.

Có tui nè.

Nó có giao diện tiếng Việt mà nên không đến nỗi khó sử dụng lắm.

baby_hettien

nLite dùng để rút gọn bộ cài đặt cho Windows.

Ví dụcoi nhưmột đĩa cài WinXP dung lượng khoảng 600MB và cài vào máy thì chiếm dung lượng khoảng 1.2GB. Và bạn thấy có vài cái vớ vẫn và chẳng bao giờ sài tới ví dụcoi nhưWindowsMedia Maker, Tour Windows...... hay là mấy cái driver nhảm nhí không cần thiết mà WinXP tích hợp vào.

Bây giờ bạn có thể dùng nLite để loại bớt những thứ không cần thiết đó để mà rút gọn bộ cài đặt cho winXP.

Và bạn cũng có thể làm ra (tạo) bộ cài tự động cho windows bằng nLite (thật sự thì trong đĩa WinXP cũng có công cụ hổ trợ cho chuyện này rồi).

Lúc trước mình có dùng nLite để rút gọn đĩa cài WinXP xuống còn có 250MB và cài vào máy chỉ có 400MB và vẫn chạy tốt chán. Đương nhiên là mình vừa lược bỏ rất nhiều tính năng và các Driver đi rồi.

Phần mềm này trả toàn FREE bạn có thể vào trang chủ của nó để Download .

Ngoài ra phần mềm này còn hổ trợ giao diện ngôn ngữ tiếng Việt nên bạn không phải e sợ về cái khoản "mò mẫm" khi sử dụng nó.

Nếu bạn vừa sử dụng qua thì cho mình hỏi, bỏ những thành phần nào của windows để cài đặt nhanh nhưng vẫn chạy ổn định, vẫn sử dụng được Internet, Lan, games ... nói chung là chạy không bị báo lỗi, mình vừa làm thử nhưng chạy lỗi tùm lum.

lovely_bear199

Quote:

Được gửi bởi kienlong

Nếu bạn vừa sử dụng qua thì cho mình hỏi, bỏ những thành phần nào của windows để cài đặt nhanh nhưng vẫn chạy ổn định, vẫn sử dụng được Internet, Lan, games ... nói chung là chạy không bị báo lỗi, mình vừa làm thử nhưng chạy lỗi tùm lum.

Mình chỉ sử dụng trên máy đơn và không chơi game nên không biết nữa.

Bạn chỉ nên bỏ mấy cái nào mà bạn biết rõ thôi. Như là cái Help, Tour Windows, bỏ Driver Wireless,.....

Thj_thj

mình làm ra (tạo) ra bản winxp theo ý của mình rồi. Nhưng tại sao khi cài windows xong, khi nào nó nhận phần cứng mới thì nó lại đòi ổ CD vậy, bạn nào biết không chỉ mình với. Chẳng lẽ cứ khi nào có phần cứng mới lại phải có đĩa CD à. Chỉ cho mình với nhé.

huycoi204yb

Quote:

Được gửi bởi leviethung

mình làm ra (tạo) ra bản winxp theo ý của mình rồi. Nhưng tại sao khi cài windows xong, khi nào nó nhận phần cứng mới thì nó lại đòi ổ CD vậy, bạn nào biết không chỉ mình với. Chẳng lẽ cứ khi nào có phần cứng mới lại phải có đĩa CD à. Chỉ cho mình với nhé.

vì phần cái bộ driver nó chứa 1 phần trong CD nên cần CD để càidriver cho phần cứng mới, nếu bạn không muốn cứ cancel càinew driver đi, sau đó dùng đĩa driver của nó (lúc mua người ta đưa cho) đưa vào rồi cài.

Quote:

Được gửi bởi netwalker

vì phần cái bộ driver nó chứa 1 phần trong CD nên cần CD để càidriver cho phần cứng mới, nếu bạn không muốn cứ cancel càinew driver đi, sau đó dùng đĩa driver của nó (lúc mua người ta đưa cho) đưa vào rồi cài.

Nhưng mà mình chỉ remove cái thằng Framework trong bản windown thôi mà nó cũng báo thế, chứ mình chưa nói đến gỡ bỏ những chương trình khác. Lần trước mình mua một đĩa CD ở lê Thanh Nghị người ta gỡ bỏ đi nhiều quá, nên mình không thể dùng được - nhưng mà đĩa của họ gỡ bỏ đi khá nhiều nhưng khi cài xong, chẳng hạn như cài driver của VGA, hay Sound đều không đòi đĩa CD. Nhưng của mình chỉ remove mỗi thằng Framework mà nó cũng đòi đĩa CD. chẳng biết thế nào nữa. Mọi người thử nghiên cứu xem.

Mình hỏi bác ghost1982 rồi, bác bảo trong này có đấy, nhưng mình tìm mãi mà chẳng thấy. Bác ghost1982 lên tiếng đi.

penhox_codon

mình vừa tạo bản windows mới. và lưu với file iso image nhưng sao khi burn ra đĩa rồi thì chỉ cài được trên window thôi. còn khi cài trên Dos lại không cài được. bạn nào biết chỉ giúp mình với nhé! Thank các bạn trước!

vn.alex

> nhưng sao khi burn ra đĩa rồi thì chỉ cài được trên window thôi. còn khi cài trên Dos lại không cài được.

Vì khi làm ra (tạo) windows mới bạn chưa add file boot.

pink_piglet_94

Bạn nào có bản cài winxp rút gọn cho mình đi. Mình có máy Compaq presario CQ40 intel. Có bản ghot, nhưng kô biết bung ra. làm ơn chỉ dẫn mình bằng hình ảnh. Thank rất nhiều. gửi cho mình qua mail: [email protected]

Các chủ đề có liên quan khác