phu_cuong

Em mới mua con vaio SVT14126CXS không hiểu sao nó chạy chậm.chỉ mở phim3s.net mak đã 95- 100% CPU.Lên face cũng có khi lag.Theo mọi người thì với cấu hình như thế này liệu có bình thường không ạ?để em đi bảo hành sớm

Mình mới mua nó cài rồi giờ phải cại lại hả ban ? cài là ổn, đừng chơi ghost là mang họa
mới mua thì có thể tình trạng window nó update làm máy chậm cứ update hết đi là ổn bạn thử update hoàn tất thử xem sao nhé. đừng cài Phần mềm linh tinh vào

Miss_Ebo

Cái thằng Chrome sao nó chiếm CPU nhiều thế nhĩ!

Gỡ Chrome ra và cài lại xem!

WIN 8 bạn đang dùng chắc là bản quyền! Thử Update lên bản 8.1!

Mình cũng xài Vaio nên nói với bạn này, đầu tiên bạn nên tắt hẳn windows update đi hay là bạn nên update hết các gói update của MS đi và chinh Disk defragment schedules lại thành 1 tháng 1 lần . Ứng dụng ngầm của vaio tác động không đáng kể đâu (1-5% hiệu xuất), chỉ mình xài mới biết nên đừng nghe người khác nói mà vội xoá (Chỉ xoá khi thật sự không cần), máy tính của bạn theo như bạn nói là do cpu cao nên lúc bạn thấy máy giật giật thì nên mở task manager xem chương trình nào chiếm Cpu thì del nó luôn, còn Google Chỏme thì nó ngốn cả ram + cpu mạnh rồi nên bạn xem film thì nên xài Firefox or IE

ammay_ngu

Bỏ cái windows bản quyền ý đi, cài lại windows mới, vì cái windows bản quyền theo máy ý chạy nặng lắm, toàn phần mềm của nhà sản xuất mà chả bao giờ mình dùng.

Bỏ cái windows bản quyền ý đi, cài lại windows mới, vì cái windows bản quyền theo máy ý chạy nặng lắm, toàn phần mềm của nhà sản xuất mà chả bao giờ mình dùng. Thým này không xài vaio đừng nói bậy, Win8 SL nó nhẹ hơn windows 8 pro, ent nhiều vì nó lượt bỏ một số thành phần rồi nên mạnh và nhanh hơn như là windows 8 lite với windows 8 full đấy. Cái lỗi mà chủ thớt úp hình nhìn là biết lỗi do Google Chorme rồi, liên qua gì đến Windows mà phải cài đặt lại (nếu ai từng chơi Dungeon Siege III thì chắc sẽ del ngay thằng google chorme ngay). Phần mềm ddi theo máy mặc đinh nếu không khởi động lần nào thì nó giống như 1 soft portable (chỉ chiếm dung lượng) thôi và nếu dùng tune-up thống kê thì không thấy tăng thời gian khởi động hay tắt máy khi gỡ hết ra.

Nếu cài mới lại thì sẽ thiếu 1 số chức năng như hay như: Cooling and Performance, Disply color mode, Network sharing,.. mà máy tự mình cài đặt không có, phần mềm bên ngoài cũng không có đâu. Vì thế nên tự tìm hiểu về windows 8 niếu như chỉ dùng nó giải trí còn làm việc hay học tập nếu cần thiết thì cài windows khac thôi và thớt nhớ ghi cục recovery ra đĩa trước khi táy máy tay chân(nếu không nghe mà tới lúc mất cái cục recovery ra ngoài chép lại thì tốn $$$ ).

Trong fourm có vài người nguy hiểm vaxi, không biết thì đừng xúi bậy, xài windows 8 trên vaio 2 năm nay chỉ thấy vấn đề ở chỗ khởi động/tắt máy và lâu lâu full disk do xung đột phần mêm cài đặt thôi, tháo ra lại hết.Người ta bảo windows 8 phế thải nhưng mình không nghĩ vậy, vẫn cài đặt vẫn chới game cổ (Prince ò Qin hay Seal ò Evil,...) bình thường.

cungchu_vn

Hướng dẫn thớt 1 chiêu này: vào Vaio control center, chọn muc Power and Battery. Nhìn bên phải, hàng chữ xanh thứ 2 " Cooling and Perfomance: Có 3 mục như thế này

1. Performance (Mức cpu tối đa)

2. Standard (mức cpu chuẩn)

3. Silence (mức cpu thấp) < 25-30%

Chon mục thư 3 thì sẽ hạn chế ứng dụng chiếm cpu cao (90-100%), kết liễu ngay mọi úng dụng chiếm cpu(không phải tắt ứng dụng) kể cả của MS. Khi chơi game thì đừng nên chọn mục 3(sẽ bị lag, delay,...) mà nên chon mục 2(Good game :3 ), khi không chơi game thì nên để mục 3 cho tất cả các trường hợp đảm bảo không bị hight cpu nữa

PS:Còn nhiều thứ hay nữa nhưng làm biếng rồi, tự mò mẫm cũng sẽ ra thôi, đó là cái hay của máy tính có bản quyền, nhiều thì nhiều nhưng nhanh - nhẹ - tiện sử dụng khỏi phải cài thêm

Các chủ đề có liên quan khác