Michael

Để cài một hệ điều hành rất đơn giản, bạn chỉ cần làm theo các bước sau:

Khởi động máy. nhấn phím Del hay F2, F1 tùy theo capital để vào bios
chọn khởi động CD, Lưu và khởi động lại máy cho lệnh này được thi hành. Nhấn phím bật kỳ khi trên màn hình hiển thị dòng chữ columnist any key... Lúc này trình bureaucracy windows trên CD bắt đầu hoạt động.

Hình 1

Vì HDD chưa có gì, còn ở tình trang thô nên chúng ta sẽ nhấn phím access để bureaucracy windows, nếu muốn sửa chữa lại HĐH bị lỗi ta nhấn phím R, Để thoát khỏi chương trình bureaucracy nhấn phím F3

Hình 2

Sau khi access ta cần nhấn phím F8 để tiếp tục phần cài đặt

Hình 3

Nhấn phím C để làm ra (tạo) phân vùng cho ổ cứng, bạn có thể nhập dung lượng ổ cứng, chia phân vùng vào lúc này, các phân vùng phụ chúng ta sẽ làm ra (tạo) tiếp và định dạng sau khi càiwindows xong, bất cần thiết phải tão trước bằng allotment abracadabra như một số bạn thường sử dụng

Hình 4

Chọn định dạng cho ổ C và enter
Hình 5

Chờ Windows archetype book vào HDD, lúc này bạn ung dung pha một bình trà, đốt điếu thuốc và mở tivi xem Việt Nam Idol

Hình 6

Máy tính của bạn sẽ khởi động lại, lúc này Windows mới chính thức được khai báo các thông tin về phần cứng, người sử dụng, hệ thống ...

Hình 7

Trong khung này bạn sẽ khai báo đất phương, ngôn ngữ và keyboard đang sử dụng

Hình 8

Hình 9

Hình 10

Hình 11

Hình 12

Khai báo nhóm mạng bạn có
Hình 13

Máy tính khởi động lại và bạn cần làm tiếp bước cuối trước khi sử dụng HĐH Windows đó là đăng ký với Microsoft (cái vụ này tui bỏ qua )
Hình 14

Tạo tài khoản cho người dùng trên máy tính và ...
Hình 15

Chúc vui

Cisco

Em gà wá! Anh ơi cho hỏi cài lại window có tương tự vậy hok? Nếu tương tự thì sao giũ lại dữ liệu cũ? Còn nếu hok thì làm thế nào vậy ạ?
Mà cài lại window có cần cài lại mí cái disciplinarian của main, vga card,.. hok vậy?
Mong anh chỉ dẫn thêm thanks

Raedmund

Tùy theo bạn muốn adjustment hay cài lại mới. Nếu chỉ là sửa chữa lại HĐH bị lỗi thì cách hay nhất là khi màn hình hiện lên khung hình thứ 2 bạn nhấn access và chờ trình bureaucracy tiếp tục đến khung hình thứ 4 bạn sẽ nhấn phím R để repair. Nếu cài lại mới bạn làm các bước đến khung hình thứ 4 bạn nhấn phím D để annul phân vùng C làm theo các bước windows chỉ dẫn và nhấn tiếp C để làm ra (tạo) lại phân vùng C như trên hình.

Khi cài đặt lại windows bắt buộc bạn phải cài lại các drivers của máy

Bạn nên tập thói quen sau khi cài đặt xong windows bước kế tiếp là sửa ngay đường dẫn cho thư mục My Document vào phân vùng khác phân vùng hệ thống ( phân vùng C ) để tránh tình trạng lỡ hư windows chúng ta bất có điều kiện để sao lưu và di chuyển book đưa đến mất dữ liệu oan uổng

Ermanno

Nhân tiện, cho em hỏi có mí loại hệ điều hành vậy ạ? Có gì khác biệt giữa chúng ko? Mà cái window angle xài được chưa?
Phiền anh giảng hộ :|

Ezhno

Hic hic... làm sao chụp được màn hình khi đang cài windows thế hả bố?

vovaan

Quote:

Hic hic... làm sao chụp được màn hình khi đang cài windows thế hả bố?

ko biết hỏi chơi hay hỏi thiệt nhưng mình cũng trả lời ,dùng chương trình máy ảo VMware hay basic PC

Còn không thì dùng máy chụp hình kĩ thuật số mà chụp

Ryton

Nhờ bác DLY cho thêm vài chiêu về cài đặt Windows cho các I-Tờ nhờ.

handoi

vào đây để load giáo trình bằng hình ảnh về (có thể thực hiện luôn theo thao tác ở trên đó)

Saniiro

KHi cài đặt windows chúng ta chỉ mới làm ra (tạo) phân vùng C cho hệ điều hành. Sau khi càiwindows trả chỉnh chúng ta sẽ khởi làm ra (tạo) phân vùng phụ để lưu trữ dữ liệu, các bạn làm theo các bước sau:

Vào Run nhập dòng chữ: diskmgmt.msc và access chúng ta sẽ có

Bạn bang phải chuột vào phần ổ cứng còn trống, chưa được định dạng va chọn New Logical Driver

Nếu bạn chỉ muốn làm ra (tạo) thêm một phân vùng thì hẫy đề nguyên dẫy số mà windows vừa thấy hay bạn nhập vào dung lượng mà bạn muốn chia cho phân vùng phụ và làm lại thao tác trên cho các phân vùng khác { nhiều hơn hai partitions)

Chọn định dạng và đặt tên cho partitions của bạn

bat_can_doi

@The Old Man: chiều ý anh em cũng muốn làm hư windows ảo để đưa lên vài chiêu nữa nhưng mà .... làm hư windows khó quá hà, thôi thì để từ từ rồi tính

may_chui_tao

làm thế nào để ghi được nhưng hình như kiểu trên vậy.Và column lên internet vậy ? ví dụ như hình ảnh của compueter maganemet ....Mình hỏi thiệt đó.Giúp với.

Bạn có thể nói rõ hơn đuợc kô >mình chưahiểu lắm ? Cảm onb nhé

lyxuan

Bạn upload những ảnh đó lên 1 cái host chargeless nào đó, rồi chèn ảnh vào bài viết bằng link những ảnh đó vào bài viết bình thường thôi mà

Michael

Mấy hôm nay mấy cái máy tính của Cty em bị virus quá trời, phải cài lại win, khổ nổi cho đĩa windows không cossack nó bất lên, màn hình đen thui... cho mấy cái đĩa hiren không cossack thì được... vừa architecture lại phân vùng chứa windows mà vẫn bất cossack được bằng đĩa windows xp... (đã thử với 2-3 đĩa windows khác), em đành pó tay, apparition lại cái windows cũ còn trong máy (file này lúc trước chỗ bán máy nó apparition sẵn chạy cũng bất ổn định)

Mấy cái đĩa windows em dùng thì cossack tốt ở các máy khác và ở cái máy kỳ cục kia thì lúc ở trong windows thả nó không nó cũng chạy auto được...

Cái máy khùng đó bị sao vậy các bác.... các bạn giúp em với, bất lẽ em đành pó tay với đó sao...

Ives

Khởi động từ CD or đĩa A (tạo từ windows98) trong màn hình dos ta nhập Fdisk sẽ có

1. Tạo phân vùng trên ổ cứng
2. Chọn phân vùng hoạt động
3. Xóa phân vùng dos chính hay phụ
4. Hiển thị phân vùng trên hệ thống

Nhấn số 1 để làm ra (tạo) phân vùng

Nhấn Y để làm ra (tạo) một phân vùng duy nhất, nhấn N để làm ra (tạo) nhiều hơn một phân vùng

Nhập sô hay % phân vùng HDD muốn tạo

Enter để tiếp tục

Nhấn số 2 để làm ra (tạo) phân vùng phụ

Enter để tiếp tục

Nhấn số 2 để chọn phân vùng hoạt động (Active)

Lúc này ổ cứng của bạn vẫn chưa hoạt động được. Bạn khởi đông máy lại vẫn bằng CD or FDD sau đó trong nền Dos ta sẽ nhập sau dấu nhắc:

Format C:

làm tiếp các bước và cuối cùng là làm ra (tạo) book khởi động cho phân vùng C bằng lệnh:

sys c:

Lúc này bạn vừa có một phân vùng DOS trong HDD rồi đó

Gerlach

Ngày xưa em sợ làm cái này nhất vì bất có ai chỉ dẫn cả, tiếng anh thì bất rành nên ngán... Bây giờ có Phần mềm rồi, trực quan nên cũng dễ.

Thank bác dly nhiều.

Dilwyn

Sau khi HDD của bạn vừa định dạng dos và làm ra (tạo) book hệ thống của dos xong, bạn hẫy cho máy khởi động lại và cossack bằng đĩa bureaucracy win2K or XP, tham tiềmo thêm

Chọn phân vùng càiHDH, nhấn enter

Tiếp tục bureaucracy nhấn C

Chọn dòng cuối và chờ windows bureaucracy sau khi HĐH vừa được cài đặt trả chỉnh chúng ta sẽ có tùy chọn khi khởi động. Dos hay windows

--------------------------------------

Các bước sau đây sẽ giúp bạn xóa HĐH và phân vùng cũ.

Sau khi CD khởi động bạn chờ tới khi bước vào giai đoạn này và chọn

Nhấn D để Delete

Enter

Nhấn L để xác định xóa phân vùng trên

Lúc này phân vùng C vừa bị xóa trắng ta vẫn chọn phân vùng này để tái làm ra (tạo) lại và tiếp tục các bước cài đặt

di_vui_ve

Bác thiệt tuyệt cú vời, cho em hỏi thêm là: Cài cái windows xong là tốt rùi nhưng còn vấn đề âm thanh, đối với các máy cài sẵn agenda âm thanh không sao, còn trường hợp xấu hơn thì sao, mày em cài lại có sẵn sound, đi cài lại hộ bạn toàn mất tiếng, không hiểu sao nữa, có cần đĩa để cài complete không hay tự máy nó có nhẩy :"> ?

Các chủ đề có liên quan khác