Hỏi đáp mọi chủ đề liên qua đến công nghệ thông tin, internet, lập trình, SEO...
Nội quy chuyên mục: Hỏi đáp mọi chủ đề liên qua đến công nghệ thông tin, internet, lập trình, SEO...

- Chuyên nhận giải đáp thắc mắc sử dụng Word, Excel, Power Point

- Ai cần download driver hay Firmware cho máy tính máy in, thì vào đây nhé, tìm gì cũng có Driver 360

- Cập nhật tin tức với Mr Công nghệ tại đây
By rock_hunter2710
#876648 bạn copy những file quan trọng sau ra usb khác sau đó quét thử virus trong Dos xem sao.Nếu k được thì bạn có thể Format lại ổ cứng như ý các bạn kia ở trên nhưng nếu mình là bạn mình sẽ chạy Low Level cho ăn chắc tuyệt đối

Khả năng ổ bị bad không cao. Mà quét bằng DOS là sao vậy bạn. Mình mù tin học lắm.

Bây giời em ưu tiên là không format, hết đường thì em mới format cài lại. Mà em nghi hình như không phải bị virus, cái Ubuntu của em nó cũng ngào y hệt hằng window, crash suốt chả làm được gì.
By Garwig
#876649 Mọi người cho em hỏi virus, nó có ăn file .iso, .gho, .doc, .docx, .zip, .rar với mấy file mà mình cắt ra như .rar.part1 hay rar.001 không vậy

cái này với em là rất cần thiết đó, nếu mà virus nó ăn rồi thì chắc
By Skeggr
#876650 chắc bạn nên copy những thứ cần thiết ra usb rồi format toàn bộ ổ cứng rồi cài lại win. sau này cài xong windows rồi cài diệt virus xong quét lại các dữ liệu đã copy ra usb rồi mới xài, file .gho và .rar, .zip thì không bị virus ăn đâu
By khongdematemduchimotlan2000
#876651 Mình nghĩ là máy bạn đã nhiễm virus khắp các ổ trong HDD chứ không chỉ là ở ổ C nên dù bạn có cài lại hay ghost thì khi bạn mở các ổ khác lên vẫn bị như thường.

Bây giờ có 2 cách tương đối đơn giản:
Cách 1: Bạn cài hay ghost lại vào ổ C, rồi lần đầu tiên khởi động máy lên thì tuyệt đối không được mở các ổ còn lại mà phải lên mạng download ngay 1 chương trình diệt virus về cài vào và quết máy ít nhất 1 lần. Nhớ là tuyệt đối không được mở hay đụng chạm gì đến các ổ khác ngoài ổ C
Cách 2: là dùng Windows PE có sẵn diệt virus bên trong bạn có thể tìm trên diễn đàn này có rất nhiều, rồi khởi động bằng windows mini cũng không mở các ổ khác mà quyết virus luôn.
By nh0cxinh_92
#876652 Mọi người cho em hỏi virus, nó có ăn file .iso, .gho, .doc, .docx, .zip, .rar với mấy file mà mình cắt ra như .rar.part1 hay rar.001 không vậy

cái này với em là rất cần thiết đó, nếu mà virus nó ăn rồi thì chắc Virus sẽ không ăn vào file đã mã hóa (nếu như trước khi mã hóa file không dính virus) còn như file đã nhiễm rồi sau khi mã hóa thì bản thân file mã hóa đó đã chứa virus.

Khi giải nén thì cũng là giải phón g cho virus vào máy
Kết nối đề xuất:
Learn Synonym